Tsibirin Barlavento

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Tsibirin Barlavento
Ilhas de Barlavento (pt)


Suna saboda windward (en) Fassara
Wuri
Map
 17°N 24°W / 17°N 24°W / 17; -24
Ƴantacciyar ƙasaCabo Verde
Labarin ƙasa
Bangare na Cape Verde Islands (en) Fassara
Wuri a ina ko kusa da wace teku Tekun Atalanta
Altitude (en) Fassara 386 m
Bayanan Tuntuɓa
Lamba ta ISO 3166-2 CV-B
Tsibirin Barlavento (rawaya) a cikin Cape Verde
Tsibirin Barlavento

Tsibirin Barlavento (Fotigal: Ilhas de Barlavento, a zahiri, Tsibirin Windward) shi ne rukunin arewacin tsibirin Cape Verde.[1] Yana gabatarwa azaman ƙananan ƙungiyoyi biyu:

  • a yamma: Santo Antão, São Vicente, São Nicolau, Santa Luzia da tsibirin Branco da Raso tsaunuka ne masu ɗan karen gaske amma duk da haka suna da ƙarfin tallafawa noman rani.
  • a gabas: Sal da Boa Vista suna da ɗan tudu mai sauƙi, tsibirai na hamada waɗanda tattalin arzikinsu ya dogara da kuma gishiri kuma sun dogara da kamun kifi da yawon shakatawa, suna da kamanceceniya da tsibirin Sotavento Maio.

Jimlar ƙasar ta kai 2,239 km2 (864 sq mi).[1] Saukewa daga Longitude -22.67 zuwa -25.36 (wanda ke nuna yammacin Firayim Ministan Meridian), rukunin yana zaune a cikin Iskokin Ciniki, musamman a zaɓin kudu ko zaɓi na jirgin ruwan Turai da ake kira maɓallin Volta do Mar. Tsibiran suna yamma da Cap-Vert a -17.31 yamma, bi da bi kuma gefen yamma na Afirka a gefen Dakar (babban birnin Senegal).

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 Valor simbólico do centro histórico da Praia, Lourenço Conceição Gomes, Universidade Portucalense, 2008, p. 58-59

Kara karantawa[gyara sashe | gyara masomin]