Jump to content

Victor Umeh

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Victor Umeh
Rayuwa
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa

Sanata (Dr) Victor C. Umeh, OFR ɗan siyasar Najeriya ne wanda ya taɓa riƙe muƙamin shugaban jam'iyyar APGA na ƙasa, kuma a yanzu Sanata mai wakiltar Anambra ta tsakiya a majalisar dattawa ta 10 a tarayyar Najeriya, a ƙarƙashin jam'iyyar Labour. Umeh ya fito daga Aguluzigbo, wani gari a karamar hukumar Anaocha a jihar Anambra.[1]

Umeh, an haife shi ne a ranar 19 ga watan Yulin 1962, ga Late Sir Innocent Ofojekwu Umeh (KSM) da Lady Elizabeth Umeh (LSM) na ƙauyen Ifite, Aguluzigbo a ƙaramar hukumar Anaocha a jihar Anambra, Najeriya. An haife shi a cikin dangin Kirista masu tsattsauran ra'ayi, ya fara karatunsa a makarantar firamare ta St. Bridget's Aguluzigbo daga nan ya wuce makarantar Bubendorff Memorial Grammar School Adazi-Nnukwu, inda ya kamala karatunsa da mataki mai girma da Division ɗaya a shekarar 1980. A wannan shekarar, ya samu gurbin shiga Jami’ar Najeriya Nsukka inda ya karanta (Estate Management) kuma ya kammala a watan Yuni 1984 da BSc Honors a Estate Management.[ ]

Bayan ya kammala bautar ƙasa a shekarar 1985 a matsayin malami a Jami’ar Kimiyya da Fasaha ta Fatakwal, ya tsunduma kansa cikin wannan sana’a.Cif Umeh, Ma’aikaci ne na Hukumar Binciken Kayayyaki ta Najeriya da masu kima.Har ila yau ma’aikaci ne mai rijista kuma mai daraja ta Hukumar Kula da Kayayyaki ta Najeriya. Shi Mataimakin memba ne na Ƙungiyar Biritaniya da Ƙasa ta Ƙasashen Duniya, Scottsdale, Arizona Amurka. Shi ne Babban Mashawarci, VC Umeh & Co, Kamfanin Masu Binciken Kaya da Ƙimar.Darakta na kamfanoni da yawa, Umeh ya kasance Daraktan Kamfanin Fina-finai na Najeriya mallakar Gwamnatin Tarayya, Jos (2001-2003).[ abubuwan da ake bukata ]

  1. "Victor Umeh Receives Certificate Of Return". Channels. 17 January 2018. Retrieved 25 April 2023.