Wasanni a Cape Verde

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Wasanni a Cape Verde
sport in a geographic region (en) Fassara
Bayanai
Ƙasa Cabo Verde
Wuri
Map
 15°18′N 23°42′W / 15.3°N 23.7°W / 15.3; -23.7

Cape Verde ta yi fice a fannonin wasanni da dama a cikin ƴan shekarun nan.

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

Filin wasa na kasa

An fara wasan farko a tsibirin São Vicente a farkon ƙarni na 20, ɗaya daga cikin wasanni na farko da aka fara kawowa tsibirin shi ne wasan tennis da golf wanda 'yan Burtaniya da fasinjojin da ke ziyartar ta Cape Verde suka kawo. Daga baya ya bazu har zuwa Santiago inda babban birnin mulkin mallaka yake da kuma Sal.

Kite hawan igiyar ruwa, iska ya ƙaru kwanan nan a amfani da shahara a ƙasarCape Verde a yau.

Ƙwallon ƙafa[gyara sashe | gyara masomin]

Wasan ƙwallon ƙafa shi ne mafi shaharar wasanni a Cape Verde kuma ya kasance shekaru masu yawa. A yau tana ɗaya daga cikin ƙasashe kaɗan waɗanda ba sa amfani da tsarin rarraba gama gari (misali Gambiya, wata ƙaramar ƙasa tana kuma amfani da tsarin rarraba ƙasa kuma tana da rukunin Premier da na biyu), wata ƙaramar ƙasa mai girma ita ce São Tomé and Príncipe wanda yana amfani da tsarin irin na Cape Verde, amma tsarin da Cape Verde ta yi amfani da shi har zuwa shekarar 1990 yana da wasan zakarun ƙasa ne kawai, wanda ya lashe kowane tsibiri yakan fafata a gasar zakarun ƙasar, wani lokacin ma idan ɗan tsibiri shima ya lashe gasar yayin da ya lashe gasar. taken ƙasa a kakar wasannin da ta gabata, kulob a matsayi na biyu yana fafatawa, wanda ya lashe gasar ƙasar zai fafata a kakar wasa ta gaba. An gudanar da bugu na farko a cikin shekarar 1953 kuma shi ne Gasar Mulkin Mallaka da aka gudanar har zuwa shekarar 1974 kamar yadda Cape Verde ke karkashin mulkin Portugal. Bayan da Cape Verde ta samu ƴancin kai a shekarar 1975, ta gudanar da bugu na farko a shekarar 1976, an soke gasar zakarun Turai guda uku, na farko yana da wuyar samun wanda ya yi nasara daga Sotavento, a waccan shekarar, wasu tsibiran sun fafata a gasar zakarun ƙasar. Har ila yau, Mindelense yana da mafi yawan laƙabi na ƙasa mai lamba 12.

Gasar farko ta yanki ita ce São Vicente, an gudanar da bugu na farko a cikin shekarar 1938. Mindelense ya lashe mafi yawan kambun da ke lamba 48, mafi girma a cikin kowane gasa na yanki a duniya. Ƙungiyar Santiago Island League ita ce ta biyu mafi tsufa kuma tun daga shekarar 2001 kuma tun daga shekarar 2003, ta rabu zuwa yankuna biyu. Akwai gasa 11 a tsibirai 9, biyu a yankin Arewa da Kudu. Cape Verde tana da ƙungiyoyin ƙwallon ƙafa sama da 100. Ana gudanar da gasar matasa a yawancin tsibirai.[1][2]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Liga dos Campeões Africanos: Bairro termina na oitava posição" [African Champions League, Bairro Finished Eight in Basketball]. A Semana. 19 December 2015. Retrieved 21 December 2015.
  2. "Continental Cup Finals start in Africa". FIVB. 22 June 2021. Retrieved 7 August 2021.