Jump to content

Yaren Kuy

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Yaren Kuy, wanda kuma aka sani da Kui, Suay ko Kuay (Thai: ภาษากูย; Khmer: ភាសាកួយ), yaren Katuic ne, wani yanki na babban dangin Austroasiatic da mutanen Kuy na kudu maso gabashin Asiya ke magana.

Kuy ɗaya ne daga cikin harsunan Katuic a cikin dangin Austroasiatic. Kimanin mutane 300,000 ne ke magana a Isan, Thailand, a Lardunan Salavan, Savannakhet da Sekong na Laos kusan 64,000; kuma a cikin Preah Vihear, Stung Treng da Kampong Thom Lardunan arewacin Cambodia na mutane 15,500.

Bambance-bambancen rubutu da iri sun haɗa da masu zuwa (Sidwell 2005:11).

  • Ku
  • Kuy
  • Kuyi
  • Koyi
  • Suwai. Kalmar "Souei" kuma ana amfani da ita ga wasu ƙungiyoyi, kamar al'ummar Pearic a Cambodia.
  • Yau
  • Nanhang
  • Kuy. An buga littafin karatu a Faransanci don wannan bambance-bambancen

Van der haak & Woykos (1987-1988) sun gano manyan nau'ikan Kui guda biyu a lardunan Surin da Sisaket na gabashin Thailand, Kuuy da Kuay. Van der haak & Woykos sun kuma gano ire-iren Kui iri-iri a lardin Sisaket na Thailand.[1]

  • Kui Nhə: Gundumar Sisaket (ƙauyuka 10), gundumar Phraibung (ƙauyuka 5), gundumar Rasisalai (ƙauyuka 4). Kimanin mutane 8,000.
  • Kui Nthaw (Kui M'ai): Gundumar Rasisalai (ƙauyuka 5), gundumar Uthumphornphisai (ƙauyuka 9). Duk ƙauyuka sun gauraye da Lao/Isan.
  • Kui Preu Yai: Yankin Prue Yai, gundumar Khukhan.

Mann & Markowski (2005) sun ruwaito waɗannan yarukan Kuy guda huɗu da ake magana da su a arewa ta tsakiya Cambodia.

  • Ntua
  • Ntra: ya haɗa da ƙananan yarukan Auk da Wa
  • Mla: Masu magana 567 a ƙauye ɗaya na Krala Peas, gundumar Choam Ksan, Lardin Preah Vihear
  • "Timei"

Kui/Kuy iri-iri da ake kira Nyeu (ɲə) ana magana a ƙauyen Ban Phon Kho, Ban Khamin, Ban Nonkat, Ban Phon Palat, da Ban Prasat Nyeu a lardin Sisaket na ƙasar Thailand.[2] Nyeu na Ban Phon Kho sun yi iƙirarin cewa kakanninsu sun yi ƙaura daga Muang Khong, Amphoe Rasisalai, Lardin Sisaket. A lardin Buriram, ana magana da Kuy a gundumomi 4 na Nong Ki, Prakhon Chai, Lam Plai Mat, da Nong Hong (Sa-ing Sangmeen 1992:14).[3]A cikin gundumar Nong Ki, ƙauyukan Kuy suna cikin yankin kudancin Yoei Prasat (เย้ยปราสาท) Karamar Hukumar Mueang Phai (เมืองไผองไผng่ 1) Sadistrict (1) Sadistrict (1)

  1. http://sealang.net/sala/archives/pdf8/vanderhaak1987-1988kui.pdf
  2. http://www.sealang.net/archives/mahidol/Taweeporn.pdf
  3. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2017-04-05. Retrieved 2024-02-27.