Jump to content

Yaren Mehek

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Mehek
Asali a Papua New Guinea
Yanki Sandaun Province
'Yan asalin magana
(6,300 cited 1994)[1]
Sepik
Lamban rijistar harshe
ISO 639-3 nux
Glottolog mehe1243[2]


Mehek yare ne na Tama wanda kusan mutane 6300 ke magana a wani yanki mai tsaunuka tare da kudancin tsaunukan Torricelli a arewa maso yammacin Papua New Guinea . Ana magana da Mehek a ƙauyuka shida na Lardin Sandaun: Nuku, Yiminum, Mansuku, Yifkindu, Wilwil, da Kafle . [3] Mehek yana da alaƙa da Pahi, tare da 51% kwatankwacin ƙamus, kuma ana magana kusan kilomita 20 zuwa kudu maso yamma. Mehek yare ne na musamman na Papuan, kasancewa kalma-ƙarshe, yana da ilimin sauti mai sauƙi, da kuma yanayin haɗuwa. Akwai karancin bayanai da aka buga game da Mehek. Adadin karatu da rubutu a Tok Pisin, wanda kusan kowa yake magana, shine 50-75%. Ba a rubuta Mehek ba, don haka babu karatu da rubutu a Mehek. Tok Pisin ana amfani [4] da farko a makarantu, tare da yara 50% da ke halarta. Har ila yau, akwai yaren kurame da yawancin kurame ke amfani da su a cikin al'ummar Mehek

Sauran Sunayen[gyara sashe | gyara masomin]

Mehek kuma an san shi da Nuku, Me'ek, Driafleisuma, da Indinogosima [5] Masu magana da kansu suna magana da harshen kamar Mehek, wanda shine kalmar da ke nufin "a'a". Sunayen madadin sun samo asali ne daga ƙauyen farko inda ake magana (Nuku), bambancin sauti: epenthetic /h / yana faruwa kalma-da farko a gaban wasula ko tsakanin wasula iri ɗaya (Me'ek), da kuma magana da ke nufin 'harshenmu' (indinumgo suma).

Fasahar sauti[gyara sashe | gyara masomin]

Harshen Mehek yana da sauƙi. Yana [6] tsarin sautuna biyar, kamar yawancin harsunan da ba na Austronesian ba na Papua New Guinea, ban da diphthongs guda biyu. Tsarin ma'anar ma yana da sauƙi, yana ƙunshe da phonemes 15. Kusan koyaushe ana amfani da murya a matsayin mai saurin magana, kodayake wannan tasirin ya fi rauni da farko. Tebur da ke ƙasa sun lissafa ma'anar ma'anar da sautin. A cikin jerin wasula, wayoyin da ke cikin parentheses sune allophones.

Sautin da aka yi amfani da shi[gyara sashe | gyara masomin]

Labari Dental Palatal Velar
Tsayawa p t d K ɡ
Rashin jituwa f s
Hanci m n ŋ
Ƙididdigar w l r [bayyanawa da ake buƙata]  j

Sautin sautin[gyara sashe | gyara masomin]

A gaba Tsakiya Komawa
Babba i (ɪ, ɨ) u (ʊ)
Tsakanin kuma (ɛ) o (ya)
Ƙananan a
Diphthongs ai zuwa

Yanayin Yanayi[gyara sashe | gyara masomin]

Mehek yare ne mai haɗuwa tare da duka prefixes da suffixes.

Kalmomin[gyara sashe | gyara masomin]

Mehek yana da kalmomi na tsakiya da na ƙarshe, kawai ƙarshen suna ɗaukar kowane alamar morphological. A cikin wata magana da aka ba da ita, ana iya samun kowane nau'i na kalma. Dole ne su riga aikatau na ƙarshe kuma suna da batun iri ɗaya da aikatau na karshe. Duk lokacin da aka gabatar da sabon batun, dole ne a yi amfani da sabon nau'in aikatau na ƙarshe (tare da yiwuwar jerin kalmomin tsakiya da ke gaba da shi). Akwai lokuta biyu da suka gabata da biyu na gaba. Kwanan nan da nan da nan gaba sun shafi jiya da gobe, bi da bi. Ana amfani da Farko da Farko na gaba don kowace rana kafin jiya ko bayan gobe, bi da bi. Tsarin aikatau na ƙarshe shine: stem + tense + mutum + tambaya. Alamar tambaya zaɓi ce kuma ta ƙunshi ma'anar -a a ƙarshen kowane nau'in aikatau. Sauran ƙididdigar sune kamar haka:

Mai banbanci Biyu Yawancin mutane
Mutum na farko - (yu) n -dun -num
Mutum na biyu -n - nishaɗi -kum
Mutum na uku -r (masu)

-s (mata)

-f -m
  1. Samfuri:Ethnologue18
  2. Hammarström, Harald; Forkel, Robert; Haspelmath, Martin, eds. (2017). "Mehek". Glottolog 3.0. Jena, Germany: Max Planck Institute for the Science of Human History.
  3. Laycock, D.C. (1968)
  4. Gordon, Raymond G., Jr. (2009)
  5. Gordon, Raymond G., Jr. (2009)
  6. Laycock, D.C. (1965)