Zane

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Zane
Wikimedia disambiguation page (en) Fassara
Leonardo da Vinci, Mutumin Vitruvian ( c. 1485 ) Accademia, Venice
Albrecht Dürer, Hoton Kai a Shekaru 13, 1484

Zane wani nau'i ne na fasaha na gani wanda mai zane ke amfani da kayan zane don yiwa takarda alama ta hanyar fitar da wata sifa ta zahiri acikinta. Kayan aikin zane sun haɗa da fensir graphite, alƙalami da tawada, nau'ikan fenti daban-daban, goge goge tawada, fensir masu launi, crayons, gawayi, alli, pastels, gogewa, alamomi, styluses, da karafa (kamar alamar azurfa ). Zane na dijital shine aikin zane akan software mai hoto a cikin kwamfuta . Hanyoyi na yau da kuma kullun na zane na dijital sun haɗa da salo ko yatsa akan na'urar allo, stylus - ko faifan yatsa, ko a wasu lokuta, linzamin kwamfuta .Akwai shirye-shiryen fasaha na dijital da yawa da na'urori.

Mafi akasarin inda akafi yin zane shine akan takarda, ko da yake ana iya amfani da wasu kayan, irin su kwali, itace, filastik, fata, zane, da katako. Za a kuma iya yin zane na ɗan lokaci akan allo ko farar allo .Zane ya kasance shahararriyar hanya ce ta bayyana jama'a a tsawon tarihin ɗan adam. Yana ɗaya daga cikin mafi sauƙi kuma mafi inganci hanyoyin sadarwa. Faɗin samun kayan aikin zane yana sanya zane ɗaya daga cikin ayyukan fasaha na yau da kullun.

Bugu da ƙari ga ƙarin siffofinsa na fasaha, ana amfani da zane akai-akai a cikin zane na kasuwanci, raye-raye, gine-gine, injiniyanci, da zanen fasaha .Zane mai sauri, mai kyauta, yawanci ba a yi nufin aikin gamawa ba, wani lokaci ana kiransa zane . Mai zanen da ke aiki ko aiki a zanen fasaha ana iya kiransa da mai zane, mai zane, ko draughtsman .

Dubawa[gyara sashe | gyara masomin]

Galileo Galilei, Matakan Wata, 1609 ko 1610, launin ruwan ƙasa tawada da wankewa akan takarda. 208 × 142 mm. National Central Library (Florence), Gal. 48, fol. 28r

Zane yana ɗaya daga cikin tsoffin sifofin furcin ɗan adam a cikin fasahar gani. Gabaɗaya yana damuwa da alamar layi da kuma wurarensautin akan takarda/wasu kayan, inda aka bayyana madaidaicin wakilcin duniyar gani akan saman jirgin sama. Zane-zane na al'ada sun kasance monochrome, ko kuma aƙalla suna da ɗan launi, [1] yayin da zane-zane-fensin launi na zamani na iya kusanci ko ketare iyaka tsakanin zane da zane. A cikin ƙamus na Yamma, zane ya bambanta da zanen, kodayake ana amfani da kafofin watsa labaru iri ɗaya a cikin ɗawainiya biyu. Ana iya amfani da busassun kafofin watsa labarai, waɗanda aka saba alaƙa da zane, kamar alli, a cikin zanen pastel . Za a iya yin zane da matsakaicin ruwa, a shafa da goge ko alƙalami. Irin wannan goyan baya na iya aiki duka biyu: zanen gabaɗaya ya haɗa da aikace-aikacen fenti na ruwa a kan zanen da aka shirya, amma wani lokacin ana fara zana zane a kan wannan tallafin.

Zane sau da yawa yana yin bincike,tare da ba da fifiko ga lura, warware matsala da abun da ke ciki. Hakanan ana amfani da zane akai-akai don shirye-shiryen zanen, yana ƙara ɓoye bambancinsu.Zane-zane da aka yi don waɗannan dalilai ana kiran su karatu.

Madame Palmyre tare da Karen ta, 1897. Henri de Toulouse-Lautrec

Akwai nau'ikan zane da yawa, gami da zanen adadi, zane mai ban dariya, dodo, da hannun hannu .Har ila yau, akwai hanyoyi masu yawa na zane, irin su zanen layi, stippling, shading, hanyar surrealist na entopic graphomania (wanda aka yi ɗigo a wuraren ƙazanta a cikin takarda maras kyau, sa'an nan kuma an yi layi tsakanin dige). da kuma ganowa (zane a kan takarda mai jujjuyawa, kamar takarda mai ganowa, a kusa da jigon sifofin da aka rigaya suka nuna ta cikin takarda).

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]