Ƙungiyar ƙarfafa gandun daji
Ƙungiyar ƙarfafa gandun daji | |
---|---|
Bayanai | |
Iri | kamfani |
Tarihi | |
Ƙirƙira | 2005 |
rightsandresources.org |
The Rights and Resources Initiative (RRI) ƙungiya ce mai zaman kanta da ke aiki don ƙarfafa gandun daji da gyare-gyaren manufofi da kuma sauya fasalin tattalin arzikin gandun daji ta yadda kasuwanci ya nuna manufofin ci gaban gida da tallafawa rayuwar gida. RRI tana aiki a ƙasa, matakan yanki da na duniya, tare da haɗin gwiwar bincike, ba da shawarwari da kuma haɗakar da ƴan wasan kwaikwayo.
Ƙungiyar haɗin gwiwar RRI an kafa ta ne ta ƙungiyar manyan abokan hulɗa waɗanda ke aiki a yankunan gwaninta na yanki da na jigo. Abokan hulɗa kuma suna yin hulɗa tare da ɗimbin ƙungiyar Masu Haɗin gwiwa waɗanda ke shiga da tallafawa ayyukan RRI. Abokan shirin kusan 14 da 140 tare da ƙungiyoyi masu haɗin gwiwa suna tsunduma kai tsaye kan gyare-gyaren manufofin filaye da gandun daji a kusan ƙasashe guda 20 a duk faɗin Afirka, Asiya, da kuma Latin Amurka. Tare, suna aiki don ƙarfafa haɓakar himma da aiki a duniya kan ayyukan da ba su da ƙarfi, manufofi da gyare-gyaren kasuwa.
Wannan haɗin gwiwar dabarun ya wuce tsarin al'ada na masu ci gaba na kasa da kasa don haɗa nau'o'in kungiyoyi daban-daban, kowannensu yana ba da hangen nesa mai mahimmanci a cikin manyan jerin 'yan wasan kwaikwayo masu mahimmanci sosai don ciyar da canji.
An kafa Haƙƙin Haƙƙin Mahimmanci a cikin shekarata 2005 ta Ƙungiyar Gudanarwa na Indigenous da Community Agroforestry a Amurka ta Tsakiya (ACICAFOC), Cibiyar Nazarin Gandun daji ta Duniya (CIFOR), Trends Forest, Gidauniyar Jama'a da Ci gaban Al'umma Papua New Guinea ( FPCD), Ƙungiyar Ƙasa ta Duniya don Kare Halitta (IUCN), da RECOFTC - Cibiyar Mutane da Dazuzzuka . A cikin 2006, Shirin Jama'ar daji, HELVETAS Swiss Intercooperation, da Cibiyar Aikin Noma ta Duniya sun haɗu a matsayin Abokan RRI. Response na Jama'a ya shiga cikin shekarata 2007, Federation of Community Forest Users Nepal (FECOFUN) ya shiga cikin shekarata 2008, kuma Cibiyar Samdhana ta shiga cikin Janairu shekarata 2009. A ƙarshen 2010, Cibiyar Nazarin Siyasa da Ilimi ta Jama'a ta Ƙasashen Duniya (Tebtebba) ta shiga, sai kuma albarkatun gandun daji na kasa da kasa da cibiyoyi (IFRI), Shirin Bincike na Salvadoran akan Ci gaba da Muhalli (PRISMA), da Cibiyar Muhalli da Ci gaba. (CED) a cikin shekarata 2011. Gamayyar dai tana da hedikwata ne a birnin Washington DC
Manufar
[gyara sashe | gyara masomin]Manufar RRI ita ce tallafawa gwagwarmayar al'ummomin gida da na 'yan asali na yaki da fatara da talauci ta hanyar inganta himma da aiki a duniya game da manufofi, kasuwa da sauye-sauyen doka da ke tabbatar da 'yancinsu na mallaka, sarrafawa da cin gajiyar albarkatun kasa, musamman filaye da dazuzzuka.
Ayyuka
[gyara sashe | gyara masomin]RRI tana ba da himma sosai tare da gwamnatoci, ƙungiyoyin jama'a da ƙungiyoyin al'umma don ƙarfafa gyare-gyaren hukumomi, haɓaka sabon fahimtar barazana da dama, ƙarfafa sabbin abubuwa masu alƙawarin sabbin samfuran gandun daji da masana'antu, da kuma samar da ingantaccen sa hannu kan aiki da shugabanci .
Mulki
[gyara sashe | gyara masomin]Hukumar Gudanarwa ce ke tafiyar da Haƙƙin Haƙƙin Haƙƙin Maƙasudi da albarkatu, wanda ke yin taro sau uku a shekara. Haka kuma hukumar tana samun bayanai kan yadda ake tafiyar da harkokin hukumar ta RRI daga tarurrukan da aka saba yi na abokan hulda, wanda kuma galibi ke faruwa a lokaci guda tare da tarukan hukumar.
Ƙungiyar Haƙƙin mallaka da albarkatu ne ke haɗin kai da goyan bayan ƙungiyar, ƙaramin ƙungiyar da ke aiki a matsayin tsarin daidaitawa don Haƙƙin Haƙƙin Haƙƙin mallaka da albarkatu. Rukunin Hakkoki da Albarkatu ƙungiya ce mai zaman kanta ta 501 c(3) wacce ke Washington DC.
Abokan Haɗin kai na Yanzu
[gyara sashe | gyara masomin]- Farashin ACICAFOC Archived 2016-09-07 at the Wayback Machine
- Cibiyar Muhalli da Ci gaba, Kamaru Archived 2022-03-15 at the Wayback Machine
- Cibiyar Mutane da Dazuzzuka Archived 2016-12-23 at the Wayback Machine
- Martanin Jama'a
- FECOFUN Nepal Archived 2021-10-18 at the Wayback Machine
- Shirin Jama'ar Daji
- Yanayin Daji
- Haɗin kai Archived 2012-03-24 at the Wayback Machine
- IFRI
- PRISMA Archived 2010-01-18 at the Wayback Machine
- Samdhana Institute
- Tebtebba
- Cibiyar Noma ta Duniya Archived 2018-10-17 at the Wayback Machine
- CIFOR