Ƙungiyar Ka'idoji ta Najeriya
Appearance
Ƙungiyar Ka'idoji ta Najeriya | |
---|---|
Bayanai | |
Iri | ma'aikata |
Ƙasa | Najeriya |
Tarihi | |
Ƙirƙira | Disamba 1971 |
trade.gov.ng |
Ƙungiyar ƙa'idoji ta Najeriya ita ce babbar ƙungiya mai alhakin daidaitawa da daidaita inganci dukkan kayayyaki a Najeriya.[1]
Ayyuka da umarni
[gyara sashe | gyara masomin]Ayyukan SON sun haɗa da amma ba a iyakance su ba, ga wasu kamar haka: [2]
- tabbatar da kayayyaki
- samar da manufofi don samar da ingancin kayayyaki da aiyuka
- kimanta ayyukan tabbatar da inganci, gami da takaddun shaida na tsarin, samfuran da dakunan gwaje-gwaje a duk faɗin Najeriya
- tsarawa, amincewa da bayyana ka'idoji dangane da metrology, kayan aiki, kayayyaki, tsari da matakai.
- tabbatar da kayayyakin kasuwanci da masana'antu a duk faɗin Najeriya
- yin rajista da daidaita alamomi da ƙayyadaddun bayanai da sauransu.
- binciken ingancin samfurin
- aiwatar da ka'idoji da kuma hukunta masu karya doka
- tattara kayayyaki a Najeriya da ke buƙatar daidaitawa
- saka idanu kan daidaitattun kayayyakin shigo da fitarwa
- inganta daidaito na ma'auni da yaduwar bayanai da suka shafi ka'idoji
Kafawa
[gyara sashe | gyara masomin]An kafa SON a ƙarƙashin Dokar Enabling Number 56 na Disambar shekara ta 1971, koda yake ya fara aiki a ranar 1 ga Janairu, shekarar 1970. An yi wa Dokar gyare-gyare sau uku: Dokar Lamba 20 ta shekarar 1976, Dokar Lamba 32 ta shekarar 1984 da Dokar Lamba 18 ta shekarar 1990.[3] SON memba ne na Ƙungiyar Ƙasashen Duniya don daidaitawa . [4]
Tarihi
[gyara sashe | gyara masomin]- A bikin cika shekaru 50 na hukumar, Darakta Janar na Ƙungiyar ya ba da sanarwar cewa hukumar ta karɓi ƙa'idodin masana'antu na Najeriya 213 don sanya yaduwar samfuran karya a cikin tantancewa.[5]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "About SONCAP". Cotecna Nigeria (in Turanci). Retrieved 2023-02-19.
- ↑ "About SON - Nigeria Trade Portal". Nigeria Customs Service (in Turanci). Retrieved 2023-02-19.
- ↑ "SON". ISO (in Turanci). Retrieved 2023-02-19.
- ↑ Justice (2022-02-25). "Full Information about Standards Organisation of Nigeria (SON)". pharmchoices.com (in Turanci). Retrieved 2023-02-19.
- ↑ Okogba, Emmanuel (2022-11-24). "SON approves over 168 new standards in two years". Vanguard News (in Turanci). Retrieved 2023-02-19.