Jump to content

AB harshen

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

A cikin ilimin falsafa na Ingilishi, AB harshe iri-iri ne na Ingilishi na Tsakiya da aka samo a cikin rubutun Corpus, yana ɗauke da Ancrene Wisse (inda 'A'), kuma a cikin MS Bodley 34 a cikin Laburaren Bodleian, Oxford (inda 'B'). Rubutun Bodley ya ƙunshi abin da aka sani da Ƙungiyar Katherine; kuma Rukunin Wooing suna amfani da wannan harshe iri ɗaya.

J. R.R. Tolkien ne ya kirkiro wannan kalmar a cikin 1929 wanda ya lura cewa yare na rubuce-rubucen biyu an daidaita su sosai, yana nuni zuwa "harshen 'misali' wanda aka danganta da wanda ake amfani da shi a cikin West Mi[1]dlands a karni na 13."[2] AB harshen shine. 'wanda aka siffanta ta da kalmomin lamuni na Faransanci da na Norse, maganganun magana, rubutun ra'ayin mazan jiya, da kamanceceniya da tsohuwar Turanci'.[1]

Duk da yake babu wata yarjejeniya ta gaba ɗaya tsakanin masana game da marubucin, Ancrene Wisse, KATHERINE GROUP, da Ƙungiyar Wooing galibi ana haɗa su, ko da yake a kwance, a cikin haɗin gwiwar rubutu. An haɗa su ta al'adar rubutun hannu, kamar yadda yawancin rubutun ke bayyana kuma suna sake bayyana a cikin rubutun hannu cikin haɗuwa daban-daban. Wataƙila mafi mahimmanci, akwai daidaitattun jigogi da yawa a tsakanin ƙungiyar, gami da mai da hankali kan Kristi ɗan adam mai wahala wanda ke da alaƙa ta sirri tare da mata masu sauraro na farko, da kuma alaƙa da anka. Anchoresses mata ne waɗanda suka janye gaba ɗaya daga rayuwa ta duniya ta wurin kulle kansu a cikin ƙananan sel da ke maƙeran majami'u, waɗanda ba za su taɓa fita ba. Sun yi magana da bayi da baƙi ta taga da ke kallon farfajiyar cocin, suka yi taro kuma suka karɓi tarayya ta taga da aka nufa wajen bagadi. A matsayin masu bimbini, ainihin manufar ankali ita ce yin addu’a, neman cikakkiyar tarayya da Allah.[3]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2022-10-21. Retrieved 2024-02-28.
  2. https://en.wikipedia.org/wiki/AB_language#CITEREFTolkien1929
  3. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2022-10-21. Retrieved 2024-02-28.