Abdul Manan Ismail

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Abdul Manan Ismail
Member of the Dewan Rakyat (en) Fassara

Rayuwa
Haihuwa Pahang (en) Fassara, 28 ga Yuni, 1948
ƙasa Maleziya
Mutuwa Taman Melawati (en) Fassara, 12 ga Faburairu, 2018
Yanayin mutuwa accidental death (en) Fassara (falling from height (en) Fassara)
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa
Imani
Addini Musulunci
Jam'iyar siyasa United Malays National Organisation (en) Fassara

Abdul Manan bin Ismail(28 Yunin 1948 - 12 Fabrairun 2018), ɗan siyasan Malaysia ne. Ya kasance ɗan majalisa mai wakiltar mazaɓar Paya Besar a Pahang. Mamba ne na babbar jam'iyyar United Malays National Organisation (UMNO) a jam'iyyar da ta shuɗe ta Barisan Nasional (BN).[1]

A Babban zaɓen shekara ta 2004, an zaɓe shi a Majalisar Dokokin Jihar Pahang, yana wakiltar mazaɓar Panching .[2]

cikin babban zaɓen shekara ta 2008, Abdul Manan ya tsaya takarar mazaɓar Paya Besar, inda ya maye gurbin tsohon ministan gwamnati Siti Zaharah Sulaiman a matsayin ɗan takarar UMNO don kujerar.[2] Abdul Manan lashe kujerar, inda ya doke Mohd Jafri Ab Rashid na Jam'iyyar Adalci ta Jama'a (PKR) da rinjaye 8,503.[3]A shekara ta 2010 an naɗa shi shugaban kamfanin Intellectual Property Corporation of Malaysia, kuma a cikin Babban zaɓen 2013 ya riƙe kujerarsa ta majalisa tare da ƙuri'u 7,715.[4]

Mutuwa[gyara sashe | gyara masomin]

Abdul Manan ya rasu a ranar 12 ga watan Fabrairu, shekarar 2018, yana da shekaru 69 na zargin ciwon zuciya bayan ya faɗi a cikin gidan wanka.[5]

Rikici[gyara sashe | gyara masomin]

Shari'ar 1MDB[gyara sashe | gyara masomin]

A ranar 30 ga watan Yunin 2020, Alƙalin Kotun ƙoli Mohamed Zaini Mazlan ya ba da izinin aikace-aikacen mai gabatar da ƙara don rasa a ƙalla RM265,000 da aka daskare a cikin asusun banki na Abdul Manan, ga gwamnatin Malaysia. Hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa ta Malaysia (MACC) ta daskare kuɗaɗen saboda alaƙa da 1Malaysia Development Berhad (1MDB) asusun.[6][7] Waɗannan kuɗaɗen an bayar da su ne ta hanyar asusun Ambank da aka buɗe a ƙarƙashin sunan tsohon Firayim Minista Najib Razak .[8]

Sakamakon zaɓe[gyara sashe | gyara masomin]

Majalisar Dokokin Jihar Pahang[3]
Shekara Mazabar Mai neman takara Zaɓuɓɓuka Pct Masu adawa Zaɓuɓɓuka Pct Zaɓuɓɓukan jefa kuri'a Mafi rinjaye Masu halarta
2004 N19 Panching Template:Party shading/Barisan Nasional | Abdul Manan Ismail (UMNO) 7,527 66.57% Template:Party shading/PAS | Yusof Embong (PAS) 3,780 33.43% 11,487 3,747 79.00%
Parliament of Malaysia[3]
Year Constituency Candidate Votes Pct Opponent(s) Votes Pct Ballot casts Majority Turnout
2008 P084 Paya Besar, Pahang Template:Party shading/Barisan Nasional | Abdul Manan Ismail (UMNO) 19,355 64.07% Template:Party shading/Keadilan | Mohd Jafri Ab Rashid (PKR) 10,852 35.93% 30,888 8,503 77.45%
2013 rowspan="2" Template:Party shading/Barisan Nasional | Abdul Manan Ismail (UMNO) 23,747 59.29% Template:Party shading/Keadilan | Murni Hidayah Anuar (PKR) 16,032 40.03% 40,834 7,715 84.95%
Template:Party shading/Independent | Zahari Mamat (IND) 272 0.68%

Daraja[gyara sashe | gyara masomin]

  • : Knight Aboki na Order of the Crown of Pahang (DIMP) - Dato' (1999) Knight Abokiyar Order of Sultan Ahmad Shah of Pahang, Dato' (2013) Babban Knight na Order of Sultan Ahmed Shah of Pahag (SSAP) - Dado' Sri (2015) Maleziya
    • Knight Companion na Order of the Crown of Pahang (DIMP) - Dato' (1999)
    • Knight Companion na Order of Sultan Ahmad Shah na Pahang (DSAP) - Dato' (2013)
    • Babban Knight na Order of Sultan Ahmad Shah na Pahang (SSAP) - Dato 'Sri (2015)

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Abdul Manan bin Ismail, Y.B. Dato' Haji" (in Malay). Parliament of Malaysia. Retrieved 11 July 2010.CS1 maint: unrecognized language (link)
  2. 2.0 2.1 "Pahang BN To Field 30 Percent New Faces". Berita Wilayah. Bernama. 22 February 2008. Archived from the original on 22 June 2011. Retrieved 11 July 2010.
  3. 3.0 3.1 3.2 "Keputusan Pilihan Raya Umum Parlimen/Dewan Undangan Negeri". Election Commission of Malaysia. Archived from the original on 6 September 2011. Retrieved 11 July 2010. Percentage figures based on total turnout.
  4. "YB Dato' Haji Abdul Manan Ismail". MyIPO. Archived from the original on 24 October 2014. Retrieved 12 October 2014.
  5. "Ahli Parlimen Paya Besar meninggal dunia". Sinar Harian. 12 February 2018. Archived from the original on 13 February 2018. Retrieved 13 February 2018.
  6. "Court awards RM265,000 of Abdul Manan estate to govt". www.themalaysianinsight.com (in Turanci). 2020-06-30.
  7. Bernama (2020-06-30). "RM265k in deceased former MP's bank account forfeited to gov't". Malaysiakini.
  8. TEE, KENNETH (2019-06-25). "1MDB: High Court orders Umno, six others to respond to govt's forfeiture suit". Malay Mail (in Turanci).