Aia

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Aia


Wuri
Map
 43°14′11″N 2°08′55″W / 43.2365°N 2.1487°W / 43.2365; -2.1487
Ƴantacciyar ƙasaIspaniya
Autonomous community of Spain (en) FassaraBasque Autonomous Community (en) Fassara
Province of Spain (en) FassaraGipuzkoa (en) Fassara
Comarca of the Basque Country (en) FassaraUrola Kosta (en) Fassara

Babban birni Aia (en) Fassara
Yawan mutane
Faɗi 2,136 (2023)
• Yawan mutane 38.65 mazaunan/km²
Harshen gwamnati Basque (en) Fassara (predominant language (en) Fassara)
Labarin ƙasa
Bangare na Urola Kostako Udal Elkartea/Mancomunidad Urola Kosta (en) Fassara
Yawan fili 55.27 km²
Wuri a ina ko kusa da wace teku Cantabrian Sea (en) Fassara
Sun raba iyaka da
Aizarnazabal (en) Fassara
Asteasu (en) Fassara
Errezil (en) Fassara
Orio (en) Fassara
Usurbil unax (en) Fassara
Zarautz (en) Fassara
Zestoa (en) Fassara
Zizurkil (en) Fassara
Getaria (en) Fassara
Bayanan tarihi
Ƙirƙira 1025
Ranakun huta
Tsarin Siyasa
• Mayor of Aia (en) Fassara Igor Iturain Ibarguren (en) Fassara
Bayanan Tuntuɓa
Lambar aika saƙo 20809
Kasancewa a yanki na lokaci
INE municipality code (en) Fassara 20016
Wasu abun

Yanar gizo aia.eus

Aiya ( /aɪ. ə / ; Basque: [ai.a] ) ƙauye ne da ke kan gangaren Dutsen Pagoeta a lardin Basque na Gipuzkoa, Spain. Yana nan guda 30 km zuwa yamma da Donostia-San Sebastián da kusan guda 10 km cikin gida daga garin bakin teku na Zarautz. An saita Aia tsakanin tsaunuka da dazuzzuka, kuma kewaye da duwatsu. Garin yana da babban coci, Cocin San Esteban, wanda ya haɗa da sanannen ginshiƙi.[ana buƙatar hujja] Yawan mutanen Aia ya ragu a hankali tun daga shekarar alif ta 1950, zuwa yawan 1,750 a 2005.

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

Dangane da zane -zanen kogo da zane -zane da kuma kayan aikin dutse da aka samu a gundumar Aia, an yi imanin cewa mazaunin yankin ya kasance sama da shekaru 10,000 da suka gabata. An ambaci garin Aia da kansa a cikin ɗayan tsoffin takardu na Gipuzkoa kwanan wata na shekara ta 1025. Hakanan an ambaci garin a matsayin wani ɓangare na Ƙungiyar Sayaz a cikin Dokar 'Yan'uwantaka ta Lardin Gupuzkoa a guda 1375.

Noma shine asalin babban aikin tattalin arziƙi a gundumar Aia, tare da iyalai na ƙananan ƙauyukan da ke zaune a cikin rufaffiyar, tsarin tattalin arziƙi mai dogaro da kai. Gabaɗaya ƙasa mallakar karamar hukuma ce kuma ana ba hayar manoma don yin aiki. Sana'o'in hannu na musamman kuma sun fara haɓaka, musamman Aia ta zama babban cibiyar samar da baƙin ƙarfe . Wannan ya faru ne saboda yawaitar ma'adanai na baƙin ƙarfe a yankin. An kafa harsasai da dama a yankin, wadanda suka yi tasiri sosai kan ci gaban jama'ar yankin. Daga cikin waɗannan masana'antun ne aka sami zuriyar dangi da yawa a gundumar Aia. Mutuwar waɗannan tsoffin ƙirƙira a Guipúzcoa ya samo asali ne ta hanyar gabatar da tanderu masu fashewa waɗanda ke gudana akan gawayi .

Yawon shakatawa[gyara sashe | gyara masomin]

Aia tana cikin filayen Basque, kuma galibi ba ta canzawa sama da shekaru ɗari.[ana buƙatar hujja] Ya dama yawon bude ido, ciki har guda 1,335 acres (5.40 km2) Pagoeta Nature Reserve wanda ke zaune a yammacin garin Aia kuma yana kiyaye yanayin yanayi na yankin, gami da al'adun gundumar.[ana buƙatar hujja] Gidan shakatawa yana ƙunshe da rusassun tsoffin injinan, masana'antun ƙasa, da gidajen gona, da wasu tsoffin tudun jana'izar da suka fara shekaru 5,000.

Agorregi Forge, kusa da Aia, Lardin Gipuzkoa

Agorregi Forge, wanda yake a cikin wurin shakatawa, yana ɗaya daga cikin mafi kyawun misalan abubuwan da aka adana a gundumar Gipuzkoa.[ana buƙatar hujja] Ƙirƙiri wanda za a iya gani a yau an gina shi a cikin shekarar alif ta 1754 da Fadar Laurgain akan kango na wani sigar da ta gabata. Tana kwance a ƙarƙashin wani kwari mai zurfi kusa da gidan gonar Manterola, ta yi amfani da makamashin hydraulic na kogin don kunna bel ɗin ta kuma juya ƙafafun ta.

Hakanan yana kusa da Aia kuma a cikin Pagoeta Nature Reserve shine Iturraran Botanic Garden . An kafa lambun a cikin shekarar alif ta 1986 kuma ya haɗa da nau'ikan tsirrai, bishiyoyi, da bishiyoyi sama da guda 1,000 daga ko'ina cikin duniya. Hakanan ya haɗa da wasu dabbobin da ke cikin haɗari na ƙasar Basque.

Rarraba yanki[gyara sashe | gyara masomin]

Aia wata karamar hukuma ce wacce babban ginshiƙi ya kafa - garin Aia - da ƙauyukanta, waɗanda suke kama da ƙananan ƙauyuka. Ya ƙunshi unguwa goma sha ɗaya:

  • Alzola (Altzola): Ikklesiya tare da mazauna guda 11.
  • Andatza o San Pedro: mazauna guda 249.
  • Arratola Aldea: mazauna guda 38.
  • Arrutiegia: mazauna guda 106.
  • Elcano (Elkano): mazauna guda 100. An raba wannan unguwa da Zarauz.
  • Etxetaballa: mazauna guda 45.
  • Iruretaegia: guida 97 mazauna.
  • Kurpidea: mazauna guda 59.
  • Laurgain: mazauna guda 78.
  • Olaskoegia: mazaunan guda 202.
  • Santio Erreka: mazauna guda 254.
  • Urdaneta: mazauna guda 78

Cibiyar birni ta Aia tana da mazauna kusan guda 470.

Nassoshi[gyara sashe | gyara masomin]

Hanyoyin waje[gyara sashe | gyara masomin]