Albert Ondo Ossa

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Albert Ondo Ossa
Rayuwa
Haihuwa Minvoul (en) Fassara, 17 ga Yuli, 1954 (69 shekaru)
ƙasa Gabon
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa

Albert Ondo Ossa ɗan siyasar ƙasar Gabon ne, memban ƙungiyoyin jama'a kuma mataimakin farfesa a fannin tattalin arziki a Jami'ar Omar Bongo.

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin shekarar 1987, Albert Ondo Ossa ya ci jarrabawar gasa a faculties of Economics and Management a Dakar (Senegal). Daga nan ya wuce dukkan maki a jami'a a Jami'ar Omar Bongo Ondimba inda ya zama shugaban sashen tattalin arziki daga shekarun 1988 zuwa 1990 sannan a shekarar 1990 ya zama shugaban tsangayar shari'a da tattalin arziki. A cikin shekarar 1993, ya kafa, a cikin wannan jami'a, Laboratory of Applied Economics (LEA) wanda shi ne darekta, kuma wanda aka buga mujallar tun a shekarar 2013. A shekarar 1996 ya samu muƙamin cikakken farfesa. Wannan aikin sa na ilimi kuma yana da fa'idar gwagwarmayar ƙungiyar. Ya kasance memba na SNEC (Ƙungiyar Malamai da Masu Bincike) daga shekarun 1990 zuwa 1998. Wannan ita ce ƙungiya ta farko ta 'yanci wacce ta ba da gudummawa mai mahimmanci, a cikin shekarar 1990 a Gabon.

Albert Ondo Ossa ya ba da gudummawar da/ko gudanar da aiki a cikin yanki game da tambayoyin daidaitawa na manufofin kasafin kuɗi, manufofin kuɗi, da sauran batutuwan tattalin arziki, zamantakewa da siyasa. Ya yi aiki musamman a matsayin mai ba da shawara ga ma'aikatar tsare-tsare ta Gabon da Majalisar Dinkin Duniya kan aikin Gabon na shekarar 2025.

Aikin siyasa[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin shekarar 2006, Albert Ondo Ossa ya shiga gwamnati, ƙarƙashin jagorancin Shugaba Omar Bongo da Firayim Minista Jean Eyeghe Ndong. Ya kasance Ministan Ilimi na Ƙasa da Ilimi Mai Girma (2006), Ministan Ilimi da Bincike (2007), Ministan Bincike na Kimiyya da Ci gaban Fasaha (2008). Ya kasance ɗan takarar shugaban ƙasa a zaɓen 2009 bayan mutuwar shugaba Omar Bongo Ondimba.

2023 babban zaɓe da juyin mulki[gyara sashe | gyara masomin]

A gabanin babban zaɓen Gabon na shekarar 2023 da aka gudanar a ranar 26 ga watan Agusta, jam’iyyun adawa shida sun haɗe wuri guda don kafa Alternance 2023.[1] Bayan tattaunawa a cikin Alternance 2023 gamayyar, an zaɓe shi a matsayin babban ɗan takarar adawa Ali Bongo Ondimba.[2][3] An soke sakamakon zaɓen bayan juyin mulkin bayan kwanaki hudu.[4][5]

Bayan juyin mulkin, Ossa ya bayyana cewa yana fatan sojoji su mika masa mulkin ƙasar Gabon.[6] Ya kuma soki juyin mulkin, yana mai kiransa "abin takaici", "al'amarin iyali" da "juyin sarauta", yana mai cewa 'yar'uwar Bongo ce Pascaline Bongo ce ta shirya shi kuma ya lura cewa Janar Brice Oligui ne ya jagoranta. shima ɗan uwan Bongo. A tare da zaɓen, ya kira abubuwan da suka faru a baya-bayan nan "juyin mulki biyu a ɗaya".[7][8]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Toto, Elodie. "Gabon: Opposition wants to 'turn the page on the Bongos' in Aug 26 vote". www.aljazeera.com (in Turanci). Retrieved 2023-09-04.
  2. "Présidentielle au Gabon : l'opposant Albert Ondo Ossa en lice". JeuneAfrique.com (in Faransanci). 2023-06-20. Retrieved 2023-08-18.
  3. Yves Laurent Goma (2023-08-18). "Gabon: Albert Ondo Ossa, candidat unique et "consensuel" de l'opposition pour la présidentielle". Radio France internationale.
  4. "Gabon soldiers say Bongo 'regime' ended, borders closed". Africanews (in Turanci). 2023-08-30. Retrieved 2023-08-30.
  5. "Gabonese soldiers stage coup, say election lacked credibility". www.aljazeera.com (in Turanci). Retrieved 2023-08-30.
  6. "Albert Ondo Ossa: 'Everything must be done so that General Oligui Nguema hands over power to me'". Le Monde.fr (in Turanci). 2023-09-01. Retrieved 2023-09-04.
  7. "'Family affair': Gabon opposition lambasts coup, claims election victory" (in Turanci). Al Jazeera. 1 September 2023. Archived from the original on 1 September 2023. Retrieved 1 September 2023.
  8. "Gabon's opposition leader claims coup is a 'family affair'" (in Turanci). Africanews. 1 September 2023. Archived from the original on 2 September 2023. Retrieved 1 September 2023.