Ambaliyar Ruwa a Sudan ta Kudu
Ambaliyar Ruwa a Sudan ta Kudu | |
---|---|
Bayanai | |
Ƙasa | Sudan ta Kudu |
Ambaliyar Ruwa a Sudan ta Kudu, na yawan faruwa, inda ƙasar take a cikin kogin nilu da kuma yanayin da take da shi ya sa ƙasar ta fi fuskantar matsalar ambaliya. An yi rikodin ambaliya a ƙasar Sudan ta Kudu tun cikin shekarar 1960, kuma tasirinsu ya yi tsanani a cikin 'yan shekarun nan saboda sauyin yanayi da kuma rashin ingancin magudanan ruwa.[1] Wannan labarin zai tattauna tarihi, tasiri, mafita, da kuma matakan da suka shafi ambaliyar ruwa a ƙasar Sudan ta Kudu.
Tarihin Ambaliyar Ruwa a Sudan ta Kudu
[gyara sashe | gyara masomin]An dai samu ambaliya a ƙasar Sudan ta Kudu tun cikin shekarun 1960, inda mafi munin ambaliyar ruwa ta afku a shekarun 1963, 1978, 1983 da 1998. A cikin ƴan shekarun nan, ambaliyar ruwa ta zama ruwan dare ta yi tsanani, wanda ya shafi miliyoyin mutane tare da yin mummunar lalacewa ga kayan aiki, gidaje, da amfanin gona.[2]
Haka kuma an yi ta fama da matsalar ambaliyar ruwa a ƙasar Sudan ta Kudu a fannin noma na ƙasar. Ambaliyar ruwa ta lalata amfanin gona, lamarin da ya janyo ƙarancin abinci da tsadar kayan abinci. Ambaliyar ta kuma yi illa ga dabbobi, inda aka yi awon gaba da dabbobi da dama.[3]
Ambaliyar ruwa a ƙasar Sudan ta Kudu ta yi mummunar illa ga al'ummar ƙasar, da tattalin arzikinta, da kayayyakin more rayuwa. Ambaliyar dai ta haifar da tarwatsewar matsugunan jama’a, lamarin da ya kai ga asarar gidaje da dukiyoyin jama’a. Kazalika gudun hijirar ya yi illa ga tarbiyyar yara, domin an rufe makarantu da dama sakamakon ambaliyar ruwa.[4]
Baya ga illar da mutane da noma ke yi, ambaliyar ruwa a ƙasar Sudan ta Kudu ta kuma lalata ababen more rayuwa. Ambaliyar ruwa ta lalata tituna, gadoji, da gine-gine, lamarin da ya kawo cikas a harkokin sufuri da na sadarwa.
Magani da Tsangwama
[gyara sashe | gyara masomin]Magance matsalar ambaliyar ruwa a ƙasar Sudan ta Kudu na buƙatar samar da tsaftataccen tsari, gami da mafita na gajeren lokaci da kuma na dogon lokaci. Ga wasu daga cikin matakan da aka aiwatar don magance illar ambaliyar ruwa a ƙasar Sudan ta Kudu:
- Tsarin Gargaɗi na Farko: An aiwatar da tsarin gargaɗin farko don samarwa al'ummomi sanarwar gaba game da ambaliya mai zuwa, da ba su damar ƙaura zuwa wurare masu aminci.
- Inganta kayan more rayuwa: Haɓaka ababen more rayuwa na magudanar ruwa, kamar gina magudanar ruwa da tsarin magudanar ruwa, na iya taimakawa wajen rage tasirin ambaliya.
- Gidajen Juyewar Ambaliyar Ruwa: Gina gidaje masu jure ambaliya na iya taimakawa wajen rage tasirin ambaliya ga al'umma.
- Taswirar Ambaliyar ruwa: Taswirar wuraren da ambaliyar ruwa ta shafa na iya taimakawa wajen gano wuraren da ke da hatsarin gaske, tare da ba da damar shiga tsakani.
- Rage Haɗarin Bala'i: Haɗa matakan rage haɗarin bala'i a cikin tsare-tsaren ci gaba na iya taimakawa haɓaka juriya da rage tasirin ambaliya.
Kammalawa
[gyara sashe | gyara masomin]Ambaliyar ruwa a ƙasar Sudan ta Kudu ta yi mummunar illa ga yawan jama'a, tattalin arziƙin ƙasar, da kayayyakin more rayuwa. Magance matsalar ambaliyar ruwa na buƙatar cikakkiyar hanyar da ta haɗa da tsarin gargaɗin farko, inganta kayan more rayuwa, gidaje masu jure ambaliyar ruwa, taswirar ambaliya, da rage haɗarin bala'i. Gwamnatin Sudan ta Kudu, tare da haɗin gwiwar ƙungiyoyin ƙasa da ƙasa, sun ɗauki matakai don magance illolin da ambaliyar ruwa ke haddasawa a ƙasar, sai dai akwai buƙatar a ƙara ƙaimi wajen ƙarfafa ƙarfin gwiwa da rage illar ambaliyar ruwa ga al'ummomi.[5]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Barber, Harriet (2023-01-31). "South Sudan battles a four-year flood". The Telegraph (in Turanci). ISSN 0307-1235. Retrieved 2023-04-30.
- ↑ Group, International Crisis (2022-10-27). "Floods in South Sudan". International Crisis Group. Retrieved 2023-04-30.
- ↑ "South Sudan: Catastrophic floods cause an escalating humanitarian crisis". Doctors Without Borders - USA (in Turanci). Retrieved 2023-04-30.
- ↑ "South Sudan emergency | World Food Programme". www.wfp.org (in Turanci). Retrieved 2023-04-30.
- ↑ "Overview". World Bank (in Turanci). Retrieved 2023-04-30.