Asrat Atsedeweyn

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Asrat Atsedeweyn
Rayuwa
ƙasa Habasha
Karatu
Makaranta Andhra University (en) Fassara
(18 Satumba 2011 - 24 Disamba 2014) Doctor of Philosophy (en) Fassara
Sana'a
Sana'a statistician (en) Fassara, academic administrator (en) Fassara da ɗan siyasa
Employers University of Gondar (en) Fassara  (Oktoba 2008 -
University of Gondar (en) Fassara  (15 ga Yuli, 2018 -

Asrat Atsedeweyn masanin kididdiga ne na Habasha, mai kula da ilimi, shugaba kuma ɗan siyasa a halin yanzu yana shugabantar Jami'ar Gondar, Habasha. A baya ya kasance Mataimakin Shugaban Jami'ar Gondar. Ya kuma riƙe muƙamin gwamnati a matsayin wakilin majalisar wakilai a ɗaya daga cikin yankuna 10 na ƙasar Habasha.[1]

Rayuwar farko da ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Asrat Atsedeweyn a garin Gonder dake arewa maso yammacin ƙasar Habasha. Ya kammala BEd. a Lissafi a Jami'ar Bahir Dar (2001), ya sami MSc. a Ƙididdiga daga Jami'ar Addis Ababa (2008), da kuma PhD. a cikin Statistics (2014) daga Jami'ar Andrha India.

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

Atsedeweyn ya shiga jami'ar Gondar (UoG) a shekara ta 2008 a matsayin malami kuma a watan Fabrairun 2009 ya zama shugaban sashen kididdiga. Ya yi aiki a matsayin shugaban Kwalejin Kimiyyar Halitta da Ƙididdigar lissafi daga watan Oktoba 2009 har zuwa Satumba 2011. Bayan zama shugaban jami'ar, ya rike muƙamin Daraktan Bincike da wallafe-wallafe na tsawon watanni tara sannan ya zama Mataimakin Shugaban Jami'ar daga watan Fabrairu 2016 zuwa Afrilu 2019. Atsedeweyn ya karɓi shugabancin Jami’ar ne a watan Mayun 2019, inda ya gaji tsohon shugaban ƙasa Desalegn Mengesha.

A ranar 11 ga watan watan Yulin 2021 ya tsaya takarar ɗan majalisa a majalisar wakilai da wakilai ta jihar Amhara kuma ya samu kujera a majalisar dokokin jihar. A halin yanzu yana wakiltar gundumar Simada da ke yankin Kudancin Gonder a yankin Amhara inda yake wakiltar jihar.[2]

Atsedeweyn ta wallafa muƙaloli a fagen kididdiga.

Kyaututtuka da karramawa[gyara sashe | gyara masomin]

An zaɓi Atsedeweyn mamban Kwamitin Zartaswa na Shirin Kiwon Lafiya na Duniya ɗaya, Jakada Cash, Jami'ar Gonder Comprehensive Specialized Hospital, memba na rayuwa na Ƙungiyar Gudanar da Iyali ta Habasha, memba na Rayuwar Jarida ta Indiya na Yiwuwa da Ƙididdiga, memba na Ƙungiyar Ƙididdiga ta Amirka., memba na Ƙungiyar Ƙididdiga ta Habasha, memba na Ƙungiyar Tattalin Arziki na Habasha kuma memba na kwamitin Kwalejin Ilimi na Gonder.

Jagorancin jami'a[gyara sashe | gyara masomin]

A lokacin da yake shugabantar jami'ar Gonder Asrat Atsedeweyn ya samu damar yin aiki kan wasu tsare-tsare na magance matsalolin al'umma. A cikin kankanin lokacin da yake shugaban ƙasa ya iya mayar da hankali kan batutuwan da suka hada da nakasassu sannan kuma ya sami damar ci gaba da manufofin Jami'ar ta hanyar taimakawa waɗanda suka fi rauni.[3]

Asrat ya kasance muhimmin wakili kuma jakadan alama a cikin ayyukansa na jagoranci na Jami'o'i daban-daban wajen kawo haɗin gwiwa da haɗin gwiwa da ake buƙata ba kawai ga Jami'ar ba, har ma da ƙasa baki ɗaya.[4]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Amhara RC Election Results -Final.pdf". Google Docs. Retrieved 2021-12-06.
  2. "Amhara RC Election Results -Final.pdf". Google Docs. Retrieved 2021-12-06.
  3. "Scholars Program at UoG takes part in Disability inclusion webinar – University of Gondar | Queen's University | Mastercard Scholars Program". uogqueensmcf.com. Retrieved 2021-12-28.
  4. embassies.gov.il https://embassies.gov.il/addis_ababa/NewsAndEvents/Pages/Israel-to-Strengthen-Ties-with-Ethiopia.aspx. Retrieved 2021-12-28. Missing or empty |title= (help)