Jump to content

Babar Nawaz Khan

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Babar Nawaz Khan
Member of the 14th National Assembly of Pakistan (en) Fassara

6 Nuwamba, 2015 -
District: NA-19 (Haripur) (en) Fassara
Member of the National Assembly of Pakistan (en) Fassara

Rayuwa
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa
Imani
Addini Musulunci
Jam'iyar siyasa Pakistan Muslim League (N) (en) Fassara
babar nawaz khan

Babar Nawaz Khan ( Urdu: بابر نواز خان‎, an haife shi a ranar 24 ga watan Agustan 1986), ɗan siyasan Pakistan ne wanda ya kasance memba a Majalisar Dokokin Pakistan, daga watan Nuwambar 2015 zuwa watan Mayun 2018. An haifi Babar Nawaz Khan ga wani Hindko mai magana da Utmanzai Patan dangin Hazara a Haripur, Pakistan, a cikin shekarar 1986. Shi ne Ɗan Babban Jagora "Shaheed e Awam" Akhtar Nawaz Khan.Khyberpakhtunkhwa ne da ake kira Utman Upper Keya Khabal Area a yanzu a Haripur.

Rayuwar farko da ilimi

[gyara sashe | gyara masomin]

An haife shi a Haripur a shekara ta 1986. Ya yi karatu a Jinnah Jame High School & College kuma ya sami FSC (Pre Engineering Degree) daga Board of Intermediate Abbottabad.

Harkokin siyasa

[gyara sashe | gyara masomin]

Ya tsaya takarar kujerar Majalisar Khyber Pakhtunkhwa a matsayin ɗan takara mai zaman kansa daga Mazaɓar PK-50 (Haripur-II) a zaɓen fidda gwani da aka gudanar a watan Janairun 2014, amma bai yi nasara ba. Ya samu ƙuri'u 24,000 sannan ya sha kaye a hannun Akbar Ayub Khan .[1]

An zaɓi Khan a matsayin ɗan majalisar dokokin Pakistan a matsayin ɗan takarar jam'iyyar Pakistan Muslim League (N) daga Mazaɓar NA-19 (Haripur) a zaɓen da aka gudanar a watan Agustan 2015. Ya samu ƙuri'u 137,700 sannan ya doke ɗan takarar Pakistan Tehreek-e-Insaf .[2][3][4][5] A lokacin da yake zama ɗan majalisar dokokin ƙasar, ya taɓa riƙe muƙamin shugaban zaunannen kwamitin kula da haƙƙin ɗan Adam na majalisar.[6] Babar Nawaz Khan ya sami goyon bayan kashi 50% na kuri'un matasa daga Haripur. Shima mawaki Rafaqat Ali awan yayi wa Babar Nawaz Khan waka domin ya bashi goyon baya a zaben 2018 na gaba daya.

A babban zaɓen Pakistan na shekarar 2018, Omar Ayub Khan ya doke ɗan takarar PML-N, Babar Nawaz Khan, inda ya sake zama ɗan majalisar wakilai ta ƙasa daga Mazaɓar NA-17 (Haripur) a matsayin ɗan takarar PTI.

Babbar nasarar da Babar Nawaz Khan ya samu a mulkinsa daga shekarar 2015 zuwa ta 2018 ita ce samar da iskar Sui Gas zuwa kauyuka sama da 600 na Haripur. Khan ya kasance ɗan majalisa mafi ƙarancin shekaru a lokacin tsohuwar gwamnati.

  1. Dawn.com, APP (23 January 2014). "By-polls: PML-N wins NA-69 Khushab, PTI claims PK-50 Haripur". DAWN.COM. Retrieved 29 April 2018.
  2. "PML-N's Babar Nawaz wins NA-19 by-poll: unofficial result". DAWN.COM (in Turanci). 16 August 2015. Archived from the original on 3 March 2017. Retrieved 2 March 2017.
  3. "PML-N candidate wins NA-19 by-poll: unofficial results". www.geo.tv. Archived from the original on 3 March 2017. Retrieved 2 March 2017.
  4. "PMLN destroys PTI in NA-19 Haripur by-poll | SAMAA TV". Samaa TV. Archived from the original on 4 March 2017. Retrieved 3 March 2017.
  5. "PML-N wins Haripur by-poll". DAWN.COM (in Turanci). 17 August 2015. Archived from the original on 20 March 2017. Retrieved 19 March 2017.
  6. "PM allows gas connections to areas of influential politicians". DAWN.COM (in Turanci). 25 February 2017. Archived from the original on 30 March 2017. Retrieved 8 April 2017.