Jump to content

Bikin Kundum

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Infotaula d'esdevenimentBikin Kundum
Iri biki
Wuri Nzema East Municipal District
Ahanta West Municipal District
Yankin Yammaci, Ghana, Yankin Yammaci, Ghana
Ƙasa Ghana
Harshen aiki ko suna Yaren Nzema
Cultural heritage (en) Fassara
Matsalar Lua: expandTemplate: template "Protecció patrimonial/prepara" does not exist.

Mutanen Ahanta ko Nzema na yankin Yammacin ƙasar Ghana suna yin bikin Kundum.[1] Ana yin bikin don gode wa Allah saboda yalwar abinci a lokacin girbin yankin.[2]

lithograph na babban gida a Axim

Manaya daga cikin rubuce -rubucen farko na bikin an yi shi ne Bosman, ɗan ƙasar Holland mai bincike wanda ya yi tafiya zuwa Garin Gold a ƙarni na 17 kuma ya lura da bikin.[3]

Dangane da tarihin baka da tatsuniyoyi, bikin ya fara ne lokacin da wani mafarauci, Akpoley, yayin balaguro, ya tsinci kansa a kan wasu dodanni suna rawa a cikin da'irar. Bayan ya kalli rawa, sai ya koma garinsa ya gabatar da shi ga mutanensa.[4] Ana rawa rawa ta al'ada tare da korar shaidan da mugayen ruhohi daga garuruwa da ƙauyuka. A lokacin bikin, yawancin mazaunan Axim da garuruwan da ke kewaye suna yin rawa. Ya fito ne daga Ahanta a yankin Yammacin Ghana.

Nau'in biki

[gyara sashe | gyara masomin]

Kundum duka girbi ne da bikin addini.[3] Fara bikin ya samo asali ne daga ranar da 'ya'yan itacen dabino ya zama cikakke.

Bikin yana ɗaukar makwanni huɗu, amma a cikin makonni ukun farko mafi yawan ayyuka, musamman kaɗe -kaɗe da raye -raye na faruwa ne da dare kuma a bayan garuruwan a wani wuri da aka sani da Siedu ko Sienu. Bukukuwan suna faruwa daban -daban a cikin kowane gari wanda ya ƙunshi babban matsayin Ahanta. Garuruwan kowane jadawalin sa da kansa wanda ranar Lahadi za a fara bikin su na gida.

Bikin ya ƙunshi manyan abubuwa uku:[3]

  • rawa
  • ganga
  • biki

Tufafin bikin

[gyara sashe | gyara masomin]

Mutanen da ke halartar bikin suna sanye da riguna na musamman, takalmi, da kuma wani lokacin rufe fuska. Bikin yana farawa da mawaƙa suna ɗaukar ganguna zuwa wurare daban -daban guda biyar a bayan gari. A wuraren ibada, ana neman alherin garin da aka yi, kuma ana zuba rum a ƙasa azaman libation.[3]

Shirin ayyukan

[gyara sashe | gyara masomin]

A bikin gargajiya na makwanni huɗu, mawaƙa za su shafe makonni uku masu zuwa a waje suna yin horo da yin shiri na mako na huɗu. Ba a yin kaɗe -kaɗe ko rawa a ranar Litinin ta mako na huɗu kuma na ƙarshe. Ana kunna wutar Kundum na al'ada a fadar sarkin kuma ana ci gaba da ci a duk lokacin bukukuwan. Wutar tana zama cibiyar aiki da tushen zafi don shirya babban abincin biki.

A ranar Talata, ana miƙa hadayun tsuntsaye ko tumaki a cikin ɗakin kwanciya. Dakin kujeru fada ce mai alfarma inda ake ajiye kujerun sarakuna da dattawa. Duk sadaukarwar da ke cikin ɗakin kwanciya ana yin ta ne ta hanyar ƙaramin ƙungiyar da aka zaɓa. Daga karshe ana yin hadayar tsuntsu ga jama'a a farfajiyar gidan. Ana fara waƙa a ranar Talata kuma a ranar Laraba, sarkin ya shiga bukukuwa. Yana shiga a kan palanquin tare da faretin mutane suna rera waƙa da kaɗe -kaɗe.[5]

Kowane dare mutane suna cin babban abinci tare, suna ƙarewa cikin babban biki na ranar Lahadi ta ƙarshe. Duk abincin mata ne ke shirya su tare ta amfani da wutar Kundum, kuma manyan mata ne ke jagorantar su. Ana kashe sauran sati don yin raye -raye na Kundum na al'ada. Wasu raye raye maza ne wasu kuma mata; wasu ba a bambanta su da buƙatun jinsi.[3][5] An kammala raye -raye a gaban gidan sarki a Axim. Manufar raye -raye ta gargajiya ita ce fitar da mugayen ruhohi da aljanu daga garin don adana wata shekarar nasara.[5]

  1. "Kundum". www.ghananation.com. Archived from the original on 17 February 2012. Retrieved 4 December 2011.
  2. "MTN donates towards Kundum festival". www.modernghana.com. Retrieved 4 December 2011.
  3. 3.0 3.1 3.2 3.3 3.4 "Kundum: A western Ghana festival expelling demons and devils". www.units.muohio.edu. Retrieved 4 December 2011.
  4. Ansah, Timothy. Kundum Festival of the Nzemas and Ahantas. Accra, Ghana: Onyase Printing Press. p. 88.
  5. 5.0 5.1 5.2 Grottanelli, Grottanelli (1988). The Python killer. Chicago and London.: The university of Chicago Press. pp. 223.