Bitcoin

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Jump to navigation Jump to search
Icono aviso borrar.png

Bitcoin ( ) kuɗi ne na dijital da aka rarraba wanda za'a iya canjawa wuri a kan hanyar sadarwar bitcoin ta 'yan-zuwa-tsara. Ana tabbatar da ma'amaloli na Bitcoin ta hanyar nodes na cibiyar sadarwa ta hanyar cryptography kuma an rubuta su a cikin littafin da aka rarraba na jama'a da ake kira blockchain . An ƙirƙira cryptocurrency a cikin 2008 ta wani mutum da ba a sani ba ko ƙungiyar mutane masu amfani da sunan Satoshi Nakamoto . An fara amfani da kuɗin a cikin 2009, lokacin da aka fitar da aiwatar da shi azaman software mai buɗewa . :ch. 1

An bayyana Bitcoin a matsayin kumfa na tattalin arziki da akalla takwas Nobel Memorial Prize a cikin masu karɓar Kimiyyar Tattalin Arziki .

An bayyana kalmar bitcoin a cikin wata farar takarda da aka buga ranar 31 ga Oktoba 2008. Abu ne da ke tattare da kalmomin bit da tsabar kudi . Babu wani al'ada na yau da kullun don babban girman bitcoin ya wanzu; wasu kafofin suna amfani da Bitcoin, babba, don komawa zuwa fasaha da hanyar sadarwa da bitcoin, ƙananan haruffa, don naúrar asusu. Jaridar Wall Street, The Chronicle of Higher Education, da Oxford English Dictionary [1] suna ba da shawarar yin amfani da ƙananan bitcoin a duk lokuta.

Wasu ƙananan ƙananan hukumomi da na ƙasa suna amfani da bitcoin a hukumance a wani matsayi; El Salvador da Jamhuriyar Afirka ta Tsakiya sun karɓi Bitcoin a matsayin ɗan kasuwa na doka, yayin da Ukraine ke karɓar gudummawar bitcoin don tallafawa juriya kan mamayewar Rasha.

 • Bitcoin ba shi da ikon tsakiya. [2]
 • Cibiyar sadarwa ta bitcoin ce ta-da-tsara, [3] ba tare da sabar tsakiya ba.
 • Har ila yau, hanyar sadarwar ba ta da ma'ajiyar tsakiya; ana rarraba ledar bitcoin.
 • Littafin na jama'a ne; kowa zai iya ajiye ta a kwamfuta. [4]
 • Babu mai gudanarwa guda ɗaya; [2] Ana kiyaye littafin ta hanyar hanyar sadarwa na masu hakar ma'adinai masu gata daidai gwargwado. [4]
 • Kowa na iya zama mai hakar ma'adinai. [4]
 • Ana kiyaye ƙarin abubuwan da ke cikin littafin ta hanyar gasa. Har sai an ƙara sabon toshe a cikin littafin, ba a san wanda mai hakar ma'adinai zai haifar da toshewar ba. [4]
 • Bayar da bitcoins ba shi da tushe. Ana fitar da su ne a matsayin lada don ƙirƙirar sabon toshe. [5]
 • Kowa na iya ƙirƙirar sabon adireshi na bitcoin (takwarar asusun banki na bitcoin) ba tare da buƙatar wani izini ba. [4]
 • Kowa na iya aika ma'amala zuwa cibiyar sadarwar ba tare da buƙatar wani izini ba; hanyar sadarwar kawai ta tabbatar da cewa ma'amala ta halal ne. [6] :32
 1. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named btox
 2. 2.0 2.1 Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named JSC
 3. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named NY2011
 4. 4.0 4.1 4.2 4.3 4.4 Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named Antonopoulos2014
 5. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named bloombergvance111413
 6. amp. Missing or empty |title= (help); Missing or empty |url= (help)