Cibiyar Zaman Kankara

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

 

Cibiyar Zaman Kankara
Wuri
ƘasaIstoniya
County of Estonia (en) FassaraTartu County (en) Fassara
Rural municipality (en) FassaraTartu Rural Municipality (en) Fassara
Coordinates 58°31′33″N 26°40′34″E / 58.525755°N 26.676229°E / 58.525755; 26.676229
Map
History and use
Opening2012
Offical website

Cibiyar Ice Age (Estonian) gidan kayan gargajiya ne da aka sadaukar don fahimtar shekarun ƙanƙara, wanda ya ke acikin ƙauyen Äksi, Tartu County, Estonia.

Gidan kayan gargajiya yana bada ilimi game da asali da haɓakar shekarun ƙanƙara daban-daban, gami da tasirin su akan yanayin ƙasa,rayuwar dabbobi, da mutane, tareda mai da hankali na musamman kan tasirin sabon lokacin ƙanƙara akan abin da yake a yau Estonia. An bawa cibiyar kyautar Mafi kyawun Sabon Wurin Yawon shakatawa a Estonia acikin 2012.

Game da Cibiyar[gyara sashe | gyara masomin]

Wurin da yake[gyara sashe | gyara masomin]

Cibiyar tana cikin ƙauyen Aksi, abakin tekun Saadjärv, acikin gundumar Tartu,tafiyar awa biyu daga Tallinn,babban birnin Estonia. Ana zaune akan dukiyar tafki, ƙaramin gidan zoo da wurin shakatawa da ke kusa. Ɗaya daga cikin National Geographic "Yellow Windows" yana kusa da Cibiyar Ice Age,yana jaddada muhimmancin wannan yankin ga masu yawon buɗe ido,don gano Kudancin Estonia.An san yankin da zamanin kankara da tatsuniyoyin Kalevipoeg na Estonia.

Nuni[gyara sashe | gyara masomin]

Cibiyar Ice Age nune-nunen mu'amala ne,yana amfani da bene uku na nishaɗin ilimi.Gaba ɗaya an tsara shine ga yara, amma akwai ayyukan ga baƙi na kowane zamani.

A bene na farko,baƙi zasu koyi game da shekarun ƙanƙara da dabbobi da suka rayu a lokacin,gami da mammoth mai laushi. Da yake shiga zauren baje kolin,baƙo ya fara ganin mammoth na zamanin ƙanƙara.

A kewaye da mammoths akwai diorama, wani yanki na yanayi wanda suka taɓa rayuwa acik. Irin wannan al'umma ta samo asaline a Estonia bayan narkewar ƙanƙara. A nan baƙi zasu iya sanin dabbobi masu girman rayuwa kuma su fuskanci hangen nesa game da yadda duniya da yanayin Estonia suka bunƙasa acikin dubban shekaru. Zaku kuma koyi yadda mutane suka saba a lokacin zamanin ƙanƙara. Yara zasu sami damar yin gwaji tare da ƙanƙara, gami da filin wasa wanda aka tsara a matsayin kogo na zamanin ƙanƙara.

bene na biyu yana bincika tasirin shekarun kankara a kan shimfidar wurare na Estonia, gami da alamun su a cikin tatsuniyoyi. A nan za a gabatar da baƙo ga tarihin yanayin Estonia da mazaunin ɗan adam bayan zamanin kankara na ƙarshe. Tsakanin wannan tarihin yanayi na bayan glacial shine labarun bincike na masana kimiyya, wanda "bayani" ke taimaka wa baƙo ya karanta da fahimtar alamun a cikin shimfidar wurare da al'adun al'adun gargajiya.

Fasali na uku yana da ra'ayi game da makomar-za'a sami wani zamanin kankara? Shin mutane suna bada gudummawa ga hakan ta hanyar tasirin canjin yanayi? Menene sawun muhalli na mai halarta? Zasu kuma haɗu da wani beyar polar mai girman gaske, Franz.

Shirye-shiryen Ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

Ana bada shirye-shiryen nazarin muhalli daga kungiyoyin makarantar sakandare zuwa waɗanda suka kammala karatun sakandare. Bada baƙi ƙwarewar ƙwarewa na Saadjärv suna faruwa (akan jirgin ruwa alokacin rani, a kan ƙanƙara acikin hunturu), ana kama dabbobi masu ƙwayoyin cuta kuma ana gano su, kuma ana yin wasu ayyukan ban sha'awa da ilimi a waje da cikin gida.

Darussan makarantar sakandare da makarantar farko suna maida hankali kan wasa.Misali:

  • saba da yanayin ƙasa ("Ta yaya toboggan ya gudana?"),
  • lura da daidaitawar dabbobi ga yanayi,
  • sanin jihohin ruwa guda uku, dabbobi da wuraren zama,
  • sanin dabbobin da suka rayu a zamanin kankara kuma su kwatanta su da da dabbobi na zamani ("Shin mammoth giwa ne mai gashi?"Rashin amfani da shi

Ga tsofaffin ɗalibai, an mai da hankali kan ilmantarwa mai aiki, wanda ke rufe batutuwa masu zuwa:

  • "Tsohon kankara - wani bangare ne na ci gaban Duniya" (tsarin kankara, tarihin ci gaban ƙasa, yanayin kankara da rayuwar ɗan adam),
  • "Labarin yanayin Estonia - ci gaban halittu bayan zamanin kankara" (canjin yanayi, lokutan yanayi),
  • "Heritage na kankara a saman Estonia" (babban duwatsu, siffofi),
  • "Post-Ice Age Nature and Man in Estonia" (canjin yanayi a yankunan Estonia da yanayi, daidaitawa da kwayoyin halitta, kafa mazaunan mutane),
  • "Shin kun san Vooremaa?" (tsarin ƙasa, muhalli, ɗaya daga cikin hanyoyin sadarwar wakilci a Turai, matsayi).

Sauran Ayyuka[gyara sashe | gyara masomin]

Cibiyar kuma tana ba da tafiye-tafiye a kan Tafkin Saadjärv. Masu jagorantar da ke ba da labari game da yanayin Tafkin Saadjärv, kafa Vooremaa da kuma manyan ayyukan jarumin kasa Kalevipoeg ne ke sarrafa jirgin.

Yin amfani da tabarau na gaskiya, baƙi na iya nutsewa cikin "Mystical Primitive Sea," na daruruwan miliyoyin shekaru da suka gabata kuma suna fuskantar rayuwar da ta taɓa zama a yankunan Estonia, kamar manyan dabbobi masu rarrafe, trilobites masu ƙarfi, manyan masu cin nama, kunama na teku da nautiloids.

Har ila yau, akwai shirin Kirsimeti na ilimi game da rayuwar dabbobi a cikin hunturu kuma, ba shakka, Santa Claus. Sauran abubuwan na musamman (taron, ranar haihuwar) za a iya shirya su ta hanyar tsari.

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

A shekara ta 2004, ra'ayin kirkirar cibiyar baƙi a cikin garin Tartu kusa da Saadjärv, wanda zai janyo hankalin baƙi zuwa yankin, amma kuma zai zama mai ba da ilimin yanayi. Tunanin ya fito ne daga Makarantar Halitta ta Saadjärv da darakta na lokacin, Asta Tuusti . "Nunawar ta gabatar da shekarun kankara a cikin tarihin duniya, al'adun kankara a wurarenmu da namun daji, kuma ta gabatar da yiwuwar nan gaba a cikin yanayin canjin yanayi, "in ji Tuusti. "Äksi wuri ne mai dacewa da cibiyar zamanin kankara. Yankin da ke kewaye da shi tare da zagaye, tabkuna da duwatsu gado ne na zamanin kankara. " Al'ummar karkara ta Tartu da magajin gari, Aivar Soop, sun goyi bayan manufar kuma, tare da hadin gwiwar al'umma, an kirkiro baje kolin, gabatar da shekarun kankara a cikin tarihin duniya, al'adun kankara a wuraren Estonian da namun daji, da kuma yiwuwar nan gaba a cikin yanayin canjin yanayi. "Yana da ban sha'awa cewa wata karamar hukuma ta yi alkawarin kafa irin wannan babban cibiyar ilimi ta musamman", in ji Tuusti. Dukan yankin yana amfana daga dubban masu yawon bude ido da ke ziyartar Cibiyar a kowace shekara. Cibiyar ta kai kimanin Yuro miliyan 4, wasu daga cikinsu tallafi ne daga Asusun Ci gaban Yankin Turai.[1]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

Haɗin waje[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named maaleht