Clara Stanton Jones
Clara Stanton Jones (Mayu 14, 1913 – Satumba 30,2012)shi ne Ba’amurke Ba’amurke na farko na Ƙungiyar Laburare ta Amirka,wanda ya yi aiki a matsayin shugaban riko daga 11 ga Afrilu zuwa 22 ga Yuli a 1976 sannan kuma shugabanta daga Yuli 22,1976, zuwa 1977.[1][1]Har ila yau,a cikin 1970 ta zama Ba'amurke ta farko kuma mace ta farko da ta zama darekta na babban tsarin ɗakin karatu a Amurka,a matsayin darektan ɗakin karatu na jama'a na Detroit.
Tarihin Rayuwa
[gyara sashe | gyara masomin]Rayuwar farko
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Stanton Jones a ranar 14 ga Mayu, 1913,a St. Louis,Missouri, ga dangin Katolika.Ayyukanta na gaba da tasirinta a kimiyyar ɗakin karatu kusan sun kasance kamar an ƙaddara yayin da take yawan zuwa ɗakin karatu tun tana ƙarama.Jones ya tuna cewa ta kasance ɗaya daga cikin ƙananan majiɓinta a ɗakin karatu na jama'a kusa da gidan kakarta; Ita ma tana cikin 'ya'yan bakaken fata kadan a wancan dakin karatu na yankin.Ko da yake Jones ba ta da ɗan mu'amala da masu karatu a cikin ƙuruciyarta,ta karanta abin da ke sha'awarta kuma ta zaɓi kayanta.Mahaifiyarta,Etta J. Stanton,ta yi aiki a matsayin malamin makaranta,tana ba da lacca a tsarin makarantun gwamnati har zuwa aurenta. Saboda igiyar aure da ta haramta wa matan aure koyarwa a tsarin makarantun gwamnati,ta koyar a makarantun Katolika don taimaka wa danginta,gami da ƙoƙarin Clara Jones na halartar kwaleji.Mahaifin Jones,Ralph Herbert Stanton,shi ne manaja a Kamfanin Inshorar Rayuwa ta Standard.A ƙarshe ya karɓi matsayi tare da Kamfanin Inshorar Rayuwa ta Atlanta,inda ya yi aiki har mutuwarsa.Jones ta girma ne a unguwar St.Louis mai keɓaɓɓu,amma ba ta damu da zato ba,dokokin Jim Crow na fakaice;A maimakon haka ta ɗauki rayuwar ƙuruciyarta a matsayin gata tare da duk masu jagorantar ta na farko kasancewar Ba'amurke ne. [2]
Ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]Ilimi da haɗin kai an ba da fifiko sosai a cikin dangin Jones.Ta sami cikakken ilimi duk da cewa tsarin makarantun jama'a na St.Louis ya rabu gaba ɗaya.Ta girma a cikin duniyar Ba-Amurke gabaɗaya,tare da baƙaƙen abin koyi da jagoranci.A makarantar sakandare, Jones ya yi burin zama malamin makarantar firamare,duk da cewa albashinta na gaba zai ɗan yi ƙasa da takwarorinsu farare. Wannan matsayi har yanzu zai samar da kyakkyawan yanayin rayuwa ga Baƙin Amurkawa a wancan lokacin saboda tazarar kuɗin shiga tsakanin malaman farare da baƙar fata kaɗan ne kawai.Jones ita ce memba na farko a cikin danginta da ya sauke karatu daga kwaleji.Louis ya kasance mai ban sha'awa sosai, amma maimakon halartar gida,kwalejin malamai masu kyauta waɗanda aka keɓe don ɗaliban baƙar fata,Jones ya halarci Kwalejin Malaman Jihar Milwaukee a 1930; ta samu kwarin gwiwa daga labarun manyan ƴan uwanta na rayuwar kwaleji daga gida a Jami'ar Marquette a Milwaukee,Wisconsin.Jones yana ɗaya daga cikin ɗalibai baƙi shida kawai a kwalejin. Ta koma Kwalejin Spelman da ke Atlanta, Jojiya,inda ta karanci Turanci da Tarihi kuma ta yanke shawarar zama ma'aikacin laburare maimakon malami.Shugabar Florence Read ta lura da fasahar bugawa Jones kuma ta ba ta matsayi a matsayin mai bugawa tare da sabon Laburaren Jami'ar Atlanta ; ’yan ɗakin karatu sun ƙarfafa Jones ya ci gaba da yin aiki a cikin ɗakin karatu.Ta kuma yi na'am da shawarwarin nasu domin ta riga ta yi la'akari da wannan canjin sana'a.Jones ta kasance a wannan matsayi har zuwa lokacin kammala karatunta;Ta sami digiri na farko na Arts a 1934 daga Spelman da digiri a Kimiyyar Laburare a 1938 daga Jami'ar Michigan, Ann Arbor. [2] [3]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Clara Stanton Jones interviewed by Marva DeLoach," in Women of Color in Librarianship, pp.29- 57. ed. by Kathleen McCook, Chicago: American Library Association Editions, 1998.
- ↑ 2.0 2.1 McCook, Kathleen de la Peña (1998). Women of Color in Librarianship: An oral history. 5th ed. Chicago, IL: American Library Association.
- ↑ Black Women Stirring the Waters (1997). Oakland, CA: Marcus Books Printing.