Atlanta

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Globe icon.svgAtlanta
Flag of Atlanta.svg Seal of Atlanta.svg
Atlanta Montage 2.jpg

Inkiya The Big Peach, ATL da Hotlanta
Wuri
Fulton County Georgia Incorporated and Unincorporated areas Atlanta Highlighted.svg Map
 33°45′25″N 84°23′25″W / 33.7569°N 84.3903°W / 33.7569; -84.3903
Ƴantacciyar ƙasaTarayyar Amurka
Jihar Tarayyar AmurikaGeorgia (Tarayyar Amurka)
County of Georgia (en) FassaraFulton County (en) Fassara
Babban birnin
Yawan mutane
Faɗi 498,715 (2020)
• Yawan mutane 1,433.1 mazaunan/km²
Home (en) Fassara 215,179 (2020)
Harshen gwamnati Turanci
Labarin ƙasa
Located in statistical territorial entity (en) Fassara Atlanta–Sandy Springs–Alpharetta metropolitan area (en) Fassara
Bangare na Atlanta–Sandy Springs–Alpharetta metropolitan area (en) Fassara
Yawan fili 347.996293 km²
• Ruwa 0.6394 %
Altitude (en) Fassara 225 m
Bayanan tarihi
Ƙirƙira 29 Disamba 1845
Tsarin Siyasa
Gangar majalisa Atlanta City Council (en) Fassara
• Mayor of Atlanta, Georgia (en) Fassara Andre Dickens (en) Fassara (Mayu 2021)
Bayanan Tuntuɓa
Lambar aika saƙo 30060, 30301–30322, 30324–30334, 30336–30350, 30353, 30301, 30302, 30304, 30307, 30310, 30314, 30316, 30322, 30324, 30326, 30328, 30329, 30330, 30317, 30331, 30334, 30337, 30339, 30342, 30344 da 30349
Kasancewa a yanki na lokaci
Tsarin lamba ta kiran tarho 404, 678 da 770
Wasu abun

Yanar gizo atlantaga.gov
Wasu ɓangarori a Atlanta.

Atlanta, (lafazi: /atelanta/) birni ne, da ke a jihar Georgia, a ƙasar Tarayyar Amurka. Bisa ga ƙidayar jama'a a shekarar 2010, akwai jimilar mutane 6,775,511. A Atlanta An gina birnin Atlanta a shekara ta Alif, 1837.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

Wannan Muƙalar guntuwa ce: tana buƙatar a inganta ta, kuna iya gyara ta.

An kafa Atlanta asali ne a matsayin tashar jirgin ƙasa mai ɗaukar nauyi na jiha, to amma ba da daɗewa ba ta zama wurin haɗuwa tsakanin manyan hanyoyin jirgin ƙasa da yawa, tana haɓaka, ta haɓaka cikin sauri. Mafi girman waje shi ne titin jirgin ƙasa na Yamma da Atlantika, daga cikinsa aka samo sunan "Atlanta", wanda ke nuna girman sunan birnin a matsayin babbar hanyar sufuri.A lokacin yakin basasar Amurka, ya taka muhimmiyar rawa ga ƙungiya har lokacin da aka kama shi a cikin 1864. Birnin ya kusan konewa kurmus a lokacin Maris na Janar William T. Sherman zuwa Teku. Duk da haka, birnin ya sake farfadowa sosai bayan yakin kuma cikin sauri ya zama cibiyar masana'antu ta kasa da kuma babban birnin "New South" wanda ba na hukuma ba. Bayan yakin duniya na biyu, ita ma ta zama cibiyar masana'antu da fasaha. A cikin shekarun 1950 da 1960, ta zama babbar cibiyar shirya ƙungiyoyin kare haƙƙin jama'a ta Amurka, tare da Martin Luther King Jr., Ralph David Abernathy, da sauran jama'ar gari da dama sun zama fitattun mutane a cikin jagorancin ƙungiyar. A zamanin yau, Atlanta ta kasance mai gaskiya ga sunanta a matsayin babbar cibiyar sufuri, tare da Hartsfield–Jackson Atlanta International Airport ta zama filin jirgin sama mafi yawan zirga-zirga a duniya ta hanyar zirga-zirgar fasinja a 1998 (matsayin da take riƙe kowace shekara , ban da 2020 sakamakon annobar COVID-19 ta duniya.Tare da babban samfurin cikin gida (GDP) na dala biliyan 406, Atlanta tana da tattalin arzikin birane wanda itace ta goma mafi girma a cikin Amurka kuma ta 20 mafi girma a duniya. Ana la'akari da tattalin arzikinta daban-daban, tare da manyan sassa a masana'antu ciki har da sufurin sararin samaniya, dabaru, kiwon lafiya, labarai da ayyukan watsa labaru, fina-finai da talabijin, fasahar bayanai, kudi, da bincike na ilimin halittu da manufofin jama'a.