Jump to content

Coffee production in Angola

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Samar da kofi a Angola yana nufin samar da kofi a Angola. Kofi yana ɗaya daga cikin manyan kayan aikin gona na Angola; a mafi girma, yayin da yake ƙarƙashin mulkin Portugal, Angola ita ce ta uku mafi girma mai samar da kofi a duniya.[1]

Shuke-shuke da samar da kofi yana ba da gudummawa sosai ga tattalin arzikin yankin arewa maso yammacin Angola, gami da lardin Uíge. Turawan Portugal ne suka fara samar da kofi a cikin shekarar 1830s kuma nan da nan ya zama amfanin gona; Wani manomi ɗan ƙasar Brazil ne ya fara noman kofi na farko a Angola a shekara ta 1837. [2] Mafi yawan amfanin gona da ake nomawa a kusan gonakin Angola 2,000, mallakin ƴan ƙasar Portugal galibinsu, shine kofi mai ƙarfi. A farkon shekarun 1970, Angola ita ce ƙasa ta uku mafi girma wajen samar da kofi a duniya. Duk da haka, yakin basasar da ya biyo bayan mulkin Portuguese ya lalata yawancin noman kofi. Tare da yawancin masu aikin gona na kofi suna ƙaura zuwa Brazil, shuke-shuken kofi da aka girma a kan gonaki sun zama gandun daji. Ana ci gaba da gyare-gyaren gonakin tun shekara ta 2000, amma an kiyasta zuba jarin da ake buƙata don maye gurbin shuke-shuken da ba a yi amfani da su ba a shekaru 40 da suka gabata ya kai dalar Amurka miliyan 230. Tare da buɗe sabbin hanyoyi, ayyukan masana'antu a lardin suna daɗa yin tasiri.

Cibiyar Kofi ta Kasa ta Angola (INCA) tana da tashoshin bincike guda uku, galibi suna da alhakin samarwa da rarraba tsiro masu ƙarfi, a Gabela, Kwanza Sul, da Uige; duk da haka, saboda lalacewar lokacin yaƙi, ɗaya daga cikinsu ne kawai ke aiki. Ainihin samar da kofi galibi yana faruwa ne a Uige, Kwanza Norte, Kwanza Sul, Bengo, da Cabinda. Samar da kofi na arabica, wanda ke da asusun kusan 5% na fitar da kofi na Angola, yana faruwa a Benguela, Bie, Huambo, Huila, da Moxico. Angola tana da mafi girman matakin samar da kofi a cikin 1973, tana yin rikodin jimlar amfanin tan 209,000 (tons mai tsawo 206,000; gajeren tan 230,000). Dangane da binciken da Ƙungiyar Kofi ta Duniya ta yi a shekara ta 2000, gudummawar samar da kofi ga tattalin arzikin Angola ba ta da mahimmanci; fitar da kofi a shekarar 1997 ya kai dala miliyan 5 kawai, tare da jimlar fitarwa da aka kimanta a dala miliyan 4,626. [3]

Sakatariyar harkokin kofi a Angola tana kula da kuma sarrafa ta Sakatariyar Coffee ta Sakatariyar Coffee (wanda aka kafa a shekarar 1988), wanda kuma yana da ayyuka na INCA don kula da samarwa a ƙasa. Duk masu noma kofi dole ne su sami lasisi mai ƙima a kusan $40 kuma su tabbatar da cewa suna da abubuwan da ake buƙata don samar da kofi yadda ya kamata, gami da samun babban birnin don ɗaukar akalla 15 tonnes (15 long tons; 17 short tons) na kofi da ɗakin ajiyar sabis. [3]

  • Coffee portal
  • List of countries by coffee production
  1. "Coffee Production In Angola Rises To 5,000 Tons". Angola News Press. 16 January 2007. Retrieved 4 May 2012.
  2. Van Dongen, Irene S. (1961). "Coffee Trade, Coffee Regions, and Coffee Ports in Angola". Economic Geography. 37: 320–346. doi:10.2307/141997. JSTOR 141997.
  3. 3.0 3.1 "Angola" (PDF). International Coffee Organization. 2000. Archived from the original (PDF) on 2023-04-17. Retrieved 2024-11-24.