Dam ɗin Steenbras

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Dam ɗin Steenbras
Wuri
Ƴantacciyar ƙasaAfirka ta kudu
Province of South Africa (en) FassaraWestern Cape (en) Fassara
Metropolitan municipality (en) FassaraCity of Cape Town (en) Fassara
Coordinates 34°11′13″S 18°51′09″E / 34.187025°S 18.852453°E / -34.187025; 18.852453
Map
History and use
Opening1975
Karatun Gine-gine
Tsawo 37 m
Service entry (en) Fassara 1921

Dam ɗin Steenbras, ("STEE-un bruss"), wanda yanzu ake kira Steenbras Lower Dam, wani dam ne mai nauyi da ke cikin tsaunin Hottentots-Holland, sama da Gordons Bay, kusa da Cape Town a Afirka ta Kudu . Yana ɗaya daga cikin manyan madatsun ruwa guda shida da suka haɗa da Tsarin Samar da Ruwa na Yammacin Cape . Birnin Cape Town mallakarsa ne kuma yana hidima ne musamman don samar da ruwa ga wannan birni. Katangar dam tana da 28 metres (92 ft) tsayi da 412 metres (1,352 ft) dogon; yana ɗaukar tafki na 36,133 megalitres (1,276.0×10^6 cu ft) sama da fili mai girman 380 hectares (940 acres) idan ya cika.[1]

A cikin shekarar 1916 an naɗa Hukumar Injiniya don bayar da rahoto game da shirin ƙara ruwa ga birnin Cape Town . Shawarwarinsu shi ne makircin Steenbras wanda zai ƙunshi damshin nauyi da madatsar ruwa a kan kogin Steenbras. Za a haɗa wannan dam ɗin da tafkin Molteno ta hanyar rami a cikin tsaunin Hottentots Holland da bututun ƙarfe mai tsawon kilomita 64. An fara aiki a kan tsarin a cikin shekarar 1918 kuma an kammala shi bayan shekaru uku. Shirin na Steenbras zai iya baiwa Cape Town ruwa har lita miliyan 42 a kowace rana duk da cewa matsakaicin abin da ake amfani da shi yana cikin yanki na lita miliyan 29 a kowace rana. Yawan cin abinci ya ƙaru cikin sauri kuma ba a daɗe ba kafin Cape Town ta sake samun matsalar samar da ruwa. Don warware buƙatar ƙarin kayan ruwa an ɗaga katangar madatsar ruwa ta Steenbras kuma an shimfida ƙarin bututun ruwa a cikin birnin. An kammala wannan aikin a shekarar 1928. Yawancin rabin farkon ƙarni na ashirin shi ne babban tafki na Cape Town amma yanzu yana ɗaya daga cikin madatsun ruwa da yawa da ke samar da birnin. An sami yuwuwar haɗarin Steenbras a matsayi babba (3).  

Taswirar madatsun ruwan Steenbras da yankin kamasu

Dam ɗin yana kan kogin Steenbras, wanda, tare da yawancin koguna a Yammacin Cape, yana da ƙananan kaya kuma yana ba da ruwa mai inganci. Sunan kogin da dam suna da sunan steenbras, kifin da ya mamaye Afirka ta Kudu.[2][3]

Bututun mai daga Steenbras yana haye kogin Lourensford a Somerset West

A cikin shekarar 1977 an gina Steenbras Upper Dam kai tsaye. Ana amfani da shi don tsarin samar da wutar lantarki na Steenbras wanda ke ƙara samar da wutar lantarki a Cape Town a lokutan bukatu kololuwa.[4]

Birnin Cape Town na binciken ƙarfafawa da kuma ɗaga katangar domin ƙara ƙarfin madatsar ruwan Steenbras.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "List of Registered Dams". Dam Safety Office, Department of Water and Sanitation. November 2019. Retrieved 12 August 2021.
  2. "Steenbras Dam – Faithful supplier of water & power" (PDF).
  3. "Ninham Shand inherits Stewart's mantle" (PDF).
  4. "Dams". www.capetown.gov.za. Archived from the original on 2015-09-28. Retrieved 2015-09-27.