Dambe

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Wikidata.svgDambe
wasa
Dembe game.jpg
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na combat sport (en) Fassara da martial art (en) Fassara
Ƙasa da aka fara Najeriya
Dambe.
Dambe.

Dambe fasaha ce ta gwagwarmayar Hausawa daga Najeriya. Masu fafatawa a cikin wasan wasa na yau da kullun suna son su rinjayi junansu cikin jimlar ƙaddamarwa galibi a cikin zagaye uku. Sau da yawa yana haifar da munanan raunuka na jiki ga masu ƙalubalen kamar karyayyun muƙamuƙi da haƙarƙari. Kalmar Hausa "daæmaænga" ana kiran 'yan dambe.[1]

Al'adun masunta ne da ƙungiyoyin kamun kifi na Hausa, kuma cikin ƙarni na ƙarshe ya samo asali ne daga dangin waɗannan sana'o'in da ke tafiya zuwa ƙauyukan gona a lokacin girbi, tare da haɗa ƙalubalen faɗa daga waje zuwa nishaɗin bikin girbi na gida. Hakanan an yi shi azaman al'ada a matsayin hanyar maza don yin shiri don yaƙi, kuma yawancin dabaru da kalmomin da suka shafi yaƙi. A yau, kamfanonin 'yan dambe suna balaguro suna yin wasannin waje tare da biki da raye -raye, a ko'ina cikin al'adun Hausawa na arewacin Najeriya, kudancin Nijar da kudu maso yammacin Chadi.

Wasan ya samu babban kulawa daga Ma’aikatar Matasa da Raya Wasannin Tarayyar Najeriya yayin da minista, Sunday Dare ya yi alƙawarin a watan Disamba na 2019 don ƙirƙirar ƙungiya ta ƙasa tare da haɗin gwiwa tare da Dambe Sport Association don kafa ƙungiya don shirya gasa da gasa a duk faɗin Najeriya da wajen Najeriya. , shirye-shirye sun riga sun fara aiki kafin barkewar COVID-19 ta mamaye ƙasar a farkon 2020.

Yadda ake dambe[gyara sashe | gyara masomin]

A al'adance, ana gudanar da gasa tsakanin maza na gungun mahauta wadanda kuma za su kalubalanci maza daga masu sauraron ƙauyensu. An zana shi daga ƙananan ƙabilar Hausa waɗanda su kaɗai ne za su iya yanka dabbobi da sarrafa nama, mahauta masu tafiya sun kafa ƙungiyoyin dambe daga darajarsu da ake kira "runduna". Gasar su ta faru ne a bukukuwan da ke nuna ƙarshen lokacin girbi ko zuwan Kaka, yayin da dangin mahauta za su yi tafiya don yanka dabbobi ga al'ummomin gona. Lokacin Kaka yana nuna lokacin da al'ummomin karkara ke cike da kuɗi, don haka caca akan abubuwan ƙarfi ya kasance yana da alaƙa da waɗannan bukukuwan.

A yau, mahalarta galibi matasa ne na birni waɗanda ke yin horo a gidan motsa jiki ko bayan gida, suna yin gasa duk shekara. Duk da cewa ba a kiyaye rabe-raben mahautan Hausa ba, har yanzu yanayin yan uwantaka yana nan, yayin da matasan da suka shiga sahun kwararrun suka shiga ƙungiyar ƙwararru waɗanda ke balaguro don yin fafatawa a bukukuwa kamar fitowan, cike da ingantattun sautunan sauti da kuma tsauraran al'adu kafin wasan. Yin fare na gefe don masu kallo da jakar kyaututtuka ga masu fafatawa sun kasance muhimmin sashi na taron.

A lokacin fafatawar ƙauyuka, ana yin gasa a wani yanki da aka share wanda ake kira fagen fama, tare da masu kallo suna kafa iyakokin zobe. A cikin fadan birni na zamani, ana yin gasa ta gida a cikin zoben wucin gadi, galibi ana saitawa a waje da tsire -tsire na nama kamar yadda membobin kabilun mahauta na gargajiya har yanzu suka fi yawa. A cikin waɗannan wasannin na birane, mahalarta suna sa gajeren wando maimakon sutura. Yashi ya cika filin wasan Lutte Traditionnelle na Afirka ta Yamma, wanda aka saba da shi a manyan garuruwa, ana amfani da shi don manyan fafatawa, kuma galibi ana haɗa shi da wasannin kokawa na gargajiya.

Ko na gargajiya ko na zamani, kaɗe -kaɗe da kaɗe -kaɗe na gaba kafin a fara fafatawa. Kiɗa da waƙoƙi suna da alaƙa da ƙungiyoyi da daidaikun mutane, kuma suna hidima don kiran masu dambe a zobe, suna ƙin abokan hamayya, da ƙarfafa sa hannu na masu sauraro.

A fadan gargajiya, galibi ana amfani da layu azaman sifofin kariya ta allahntaka. Ana kuma ganin layu a fadan birni na zamani, amma jami'ai gaba ɗaya suna hana yin amfani da kariya ta sihiri bisa adalci. Har yanzu abu ne gama gari cewa ana sanya layu a cikin matashin kai cike da gashin tsuntsaye wanda mayaƙa ke sanyawa a cikin dunkulensu, kuma mayaƙa galibi suna ɗora hannunsu mai bugawa, suna goge salves da resins cikin raunin warkarwa wanda ake nufin ba da ƙarfi ko kariya. Wasu kamfanonin damben zamani masu balaguro suna shiga shan sigari na al'ada na Hemp ko Marijuana kafin a fara.

Hotuna[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Iyorah, Festus (June 18, 2018). "Dambe: How an ancient form of Nigerian boxing swept the internet". Al Jazeera. Retrieved June 18, 2018.