Jump to content

Dami Ajayi

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Dami Ajayi
Rayuwa
Haihuwa Najeriya, 1986 (37/38 shekaru)
Karatu
Makaranta Jami'ar Obafemi Awolowo
Sana'a
Sana'a maiwaƙe, psychiatrist (en) Fassara, essayist (en) Fassara da mai wallafawa
Muhimman ayyuka A Woman’s Body Is a Country (en) Fassara

Dami Àjayí (an haife shi a shekarar 1986) mawaƙi ne kuma ɗan Najeriya ne, likita, marubuci kuma mai suka kiɗa. Shi ne ya kafa mujallar Saraba a shekarar 2008.[1] Shi ne marubucin tarin waƙoƙi guda biyu da littafi.

Tarihin Rayuwa

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Dami Àjayí a Najeriya a shekarar 1986. Yayin da yake karatun digiri na farko a fannin likitanci a Jami’ar Obafemi Awolowo da ke Ile-Ife, ya kafa Mujallar Saraba tare da wani ɗalibi.[2] Ya kuma haɗa kan kafafen yaɗa labarai The Lagos Review da YabaLeft Review, tare da marubuta Toni Kan da Tunji Olalere bi da bi.

An nuna Àjayí a cikin shirin Rubutun Sabuwar Najeriya kashi biyu na Rediyo 4 na BBC.[3]

A shekarar 2011, An jera Àjayí a cikin "Mawaƙin Matasa ne na Najeriya Takwas waɗanda Waƙoƙinsu Ke Daɗaɗawa" a cikin Sentinel UK Poetry Blog.[4] Tarin waƙoƙinsa na farko, Clinical Blues, an tantance shi (a cikin rubutun hannu) don Kyautar Melita Hume a 2012.[5][6] WriteHouse ne ya buga shi a cikin 2014, kuma an daɗe yana cikin jerin sunayen Wole Soyinka Prize for Literature in Africa.[7][8]

Dami Ajayi

A shekarar 2017, tarin waƙoƙinsa na biyu, Jikin Mace Ƙasa ce, ta Ouida Books ne ya buga).[9] Game da aikin, Àjayí ya ce: "Ina son littafina ya nuna yadda sunan 'ƙauna' ya zama fi'ili, kuma a ƙoƙari na ina zana daga tafki na kaina, ina fatan abubuwan da nake da su sun kasance guda ɗaya da na duniya."[10] An bayyana shi a matsayin wanda "ya rubuta game da soyayya kamar giya wanda ke nutsar da mutum cikin tunaninsa."[11]

Larabci da suka

[gyara sashe | gyara masomin]

Àjayí ya rubuta gajerun labarai waɗanda aka buga a Najeriya da kuma ƙasashen waje. A halin yanzu yana ba da bita mai mahimmanci game da kiɗan Najeriya ga adadin wallafe-wallafen kan layi.[12][13][14][15][16]

Ya kuma kasance ɗaya daga cikin editocin tarihin daga Limbe zuwa Legas: NonFiction daga Kamaru da Najeriya, wanda ya kasance sakamakon taron bita da aka gudanar a Limbe[2] ga matasan marubutan Afirka.

Littattafai

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Clinical Blues (2014)
  • Jikin Mace Ƙasa ne (2017)
  1. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2019-09-15. Retrieved 2023-03-13.
  2. 2.0 2.1 https://africainwords.com/2021/02/26/qa-words-on-the-times-dami-ajayi/
  3. https://www.bbc.co.uk/programmes/articles/3H7X6d46c9JgnWQH7pMNw2m/meet-the-authors
  4. http://citadeloflife1.blogspot.com.ng/2015_11_27_archive.html
  5. http://badilishapoetry.com/dami-ajayi/
  6. https://toddswift.blogspot.com/2012/06/melita-hume-poetry-prize-shortlist-11.html?m=1
  7. https://pmnewsnigeria.com/2018/11/03/nine-african-poets-shortlisted-for-2018-wole-soyinka-prize-for-literature/
  8. https://www.graphic.com.gh/news/general-news/9-african-poets-on-2018-wole-soyinka-prize-for-literature-list.html
  9. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2019-03-27. Retrieved 2023-03-13.
  10. https://web.archive.org/web/20171030183232/https://thisisafrica.me/lifestyle/each-collection-dictates-its-own-process-conversation-with-dami-ajayi/
  11. https://www.wrr.ng/features/book-reviews/a-womans-body-is-a-country/
  12. https://chimurengachronic.co.za/yahoo-boy-no-laptop/
  13. https://www.theafricareport.com/90025/nigeria-afrobeats-unpaid-debt-to-highlifes-crosdale-juba/
  14. https://www.theelephant.info/culture/2019/12/14/finding-lagos-a-jazz-tribute-to-an-african-city/
  15. https://www.theafricareport.com/14697/nigerias-king-sunny-ade-i-see-myself-as-a-freelance/
  16. https://www.theafricareport.com/67977/nigerias-ayinla-omowura-the-original-gangster-and-patron-saint-of-abeokutas-working-class/