Dokar Daji
Dokar Daji |
---|
Dokar Daji tana nufin dokokin ɗan adam daidai da dokokin da suka shafi na daji. Dokar daji ta tsara ɗabi'ar ɗan adam wanda ke ba da damar kiyaye mutunci da aiki na al'ummar Duniya gaba ɗaya a cikin dogon lokaci akan muradun kowane nau'in halitta na Duniya (ciki har da mutane) a wani lokaci keɓantacce.[1][2]
Ƙashin bayan dokar daji
[gyara sashe | gyara masomin]An tsara dokokin daji don tsara shigar ɗan adam a cikin dazuka masu girma da faɗi Ana neman daidaita haƙƙoƙi da alhakin ɗan adam akan na sauran membobin al'umman halittu a cikin muhallin halittu wanda ya ƙunshi ƙasa (misali tsirrai, dabbobi, koguna, da muhalli) don kiyaye haƙƙin dukkan membobin namun daji a baki ɗayan Duniya.
Ana iya bambanta dokokin daji da dokoki bisa fahimtar cewa Duniya wajene na halittu da abubuwa ne waɗanda ɗan adam ke da damar yin amfani da su don yin amfani dasu da kuma fa'idantuwa dasu (misali yawancin dokokin dukiya).Ci gaban ka'idodin daji yana motsawa ta hanyar imani cewa yana da kyawawa, kuma yana da mahimmanci ga rayuwar nau'ikan halittu da yawa (watakila har da mutane), don mu canza dangantakarmu da duniyar halitta daga cin zarafi zuwa mafi 'dimokradiyya'. shiga cikin al'ummar sauran halittu.Wannan yana buƙatar dokoki waɗanda da farko, gane cewa sauran membobin al'ummar Duniya suna da haƙƙi, na biyu kuma, hana ɗan adam keta haƙƙin ɗan adam ko kuma wasu halittu (kamar yadda ake yi a tsakanin al'ummar duniya).
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Discovering the meaning of Earth jurisprudence, Legalbrief, August 27, 2002, retrieved 7 March 2022
- ↑ Former Environment Minister leads debate on 'Wild Law' (in English), University of Brighton, 14 November 2005, archived from the original on 5 February 2012, retrieved 7 March 2022CS1 maint: unrecognized language (link)