Dokar Kuɗi

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Tambarin embossed yana tabbatar da cewa an samar da isar da sako daidai da Dokar Kudi ta 1931

Dokar Kuɗi doka ce mafi muhimmanci na kasafin kuɗi (kasafin kuɗi) Wanda yan Majalisar dokokin Burtaniya suka kafa, wanda ke ɗauke da tanadi masu yawa akan haraji, kudin shiga, sahalewa da kuma rangwame aƙalla sau ɗaya a shekara, kuma musamman yana bayyana manyan ƙimar haraji na kowace shekara na kasafin kuɗin.

A Burtaniya, Shugabar Babban Bankin zai gabatar da jawabi akan kasafin kudin a ranar kasafin kudi, inda zai bayyana sauye-sauyen da ake samu wajen kashewa, da tara haraji. Canje-canje ga haraji da haraji ana aiwatar da su azaman doka, kuma kowace shekara suna samar da Dokar Kuɗi daban-daban. Da kuma Ƙarin dokokin Kudi suma na kowa ne kuma sakamakon canji ne a jam'iyyar da ke mulki saboda babban zaɓe, daɗaɗɗa ko lahani a cikin dokar haraji, ko koma baya dangane da kashe kuɗin gwamnati ko haraji.

Dokokin da ke kula da hanyoyin biyan haraji daban-daban suna ƙunshe ne a cikin ayyukan dokan harajin da suka dace. Dokokin Haraji na Hannun Jari, alal misali, yana ƙunshe a cikin Dokar Harajin Canjin Caji na 1992 . Dokar Kudi ta yi bayani dalla-dalla gyare-gyaren da za a yi wa kowane ɗayan waɗannan Ayyukan. Babban harajin su ne harajin haraji, Ƙara Harajin Ƙimar, Harajin Shiga, Harajin Kamfanoni, da Harajin Riba .

Kudin Haraji[gyara sashe | gyara masomin]

Takardun harajin harajin cikin gida ne da ake ɗora wa kan abubuwa a lokacin da aka kera su.

Takamaiman ayyukan kuɗi[gyara sashe | gyara masomin]

Dokar Kuɗi 1910[gyara sashe | gyara masomin]

Dokar Kudi (1909-10) ta 1910 ta haifar da gagarumin karuwar haraji, sannan kuma ta bukaci binciken da kwararrun 'yan jarida suka yi wa lakabi da " Lloyd George 's Domesday land-survey",[ana buƙatar hujja]</link> musamman yana tattare da taswirar ƙimar 1910-1915.

Kowace dukiya da haƙƙin da ke da alaƙa a ƙarƙashin ƙasa da sama (gado) a cikin Ingila da Wales an bincika kuma an kimanta su, don haka Ƙimar da ke bisa ƙimar ƙasar za a iya ba da ita lokacin da aka sayar da kowace dukiya. Adadin farko shine kashi 20% na haɓakar ƙimar ƙasa tsakanin ranar binciken da ranar siyarwa (ribar babban birni). Keɓancewa sun haɗa da filayen noma da filaye ƙasa da 50 acres (20 ha; 200,000 m2) . An canza wannan haraji sosai ta hanyar sokewars. 67 ta Dokar Kudi ta 1920 wanda ya maye gurbin shi. [1]

A matsayin wani ɓangare na binciken, masu mallakar ƙasa dole ne su cika fom, kuma bayanan da aka samu suna da matukar amfani ga tarihin gida .

  1. UK Legislation Finance (1909–10) Act 1910 c. 8 (Regnal. 10 Edw. 7. and 1 Geo. 5.) Parts II–IV

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]