Jump to content

Duko

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Duko

Wuri
Map
 9°33′46″N 0°49′57″W / 9.56272°N 0.83261°W / 9.56272; -0.83261
Ƴantacciyar ƙasaGhana
Yankuna na GhanaYankin Arewaci
Gundumomin GhanaSavelugu Municipal District
Bayanan Tuntuɓa
Kasancewa a yanki na lokaci

Duko ƙauye ne a gundumar Savelugu ta ƙasar Ghana.[1] A cikin 2015 tana da yawan mazaunan kusan 900.

Duko yana da tazarar kilomita 7 kudu da Savelugu da kilomita 15 arewa da Tamale, Ghana, babban birnin yankin arewa, akan babbar hanyar Tamale-Bolga.[1][2] A wani ɓangare na faɗaɗawa da haɓaka tashar jirgin sama ta Tamale zuwa matsayin duniya, akwai shirye-shiryen ƙirƙirar hanyar da ta haɗa tashar jirgin sama zuwa babbar hanyar Tamale-Bolgatanga a Duko wanda ke kusan kilomita 3 arewa maso gabas na filin jirgin.

Duko yana zaune ne musamman mutanen Dagomba da ke magana da yaren Dagbani.[3] Duko yana jagorancin wani sarki wanda ke biyayya ga Babban Savelugu. Babban Duko mai ci yanzu shine Naa Mahama Abukari 'Natural'. An san Duko don 'Duko-Tua', a zahiri Baobab na Duko. Babban itacen boabab ne wanda aka yi amannar yana ɗauke da wasu halittun ruhaniya waɗanda ke ɗan ƙawance da mazauna ƙauyen kuma suna zama masu tsaron ƙauyen. Har ila yau, ta karbi bakuncin fadama na kudan zuma wanda aka yi imanin zai kare ƙauyen daga yiwuwar farmakin daga maƙwabta. An sauko da itacen ne a shekarar 1993 don share fagen sake gina babbar hanyar Tamale-Bolga.

Kauyen yana da makarantar firamare da makarantar yara.[4][5]

Tattalin Arziki

[gyara sashe | gyara masomin]

Yawancin mazauna Duko manoma ne da ke noman masara da shinkafa. Har zuwa kwanan nan, manoma a cikin alumma suna aikin noman rayuwa.[3]

  1. 1.0 1.1 "Duko - GhanaPlaceNames". sites.google. Archived from the original on 2020-10-21. Retrieved 2021-08-01.
  2. "Google Maps".
  3. 3.0 3.1 Bernhard Bierlich (2007). "The problem of money : African agency and Western medicine in northern Ghana". New York: Berghahn Books.
  4. "Primary, Secondary & Tertiary Schools Directorate - Ghana Educational Directory :::.. CTC - Kindergarten - kindergarten - DUKO ANGLICAN PRIMARY SCHOOL". Archived from the original on 2016-10-10. Retrieved 2016-10-06.
  5. http://www.districtsinghana.gov.gh/news/?read=36896[permanent dead link]