Elsie S. Kanza

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Elsie S. Kanza
ambassador of Tanzania (en) Fassara

Rayuwa
Haihuwa Kenya
ƙasa Tanzaniya
Sana'a
Sana'a Mai tattala arziki da Mai wanzar da zaman lafiya


Elsie S. Kanza masaniya ce a fannin tattalin arzikin Tanzaniya kuma jakadiyar Tanzaniya na yanzu a Amurka.

Ta taɓa riƙe muƙamai daban-daban a ma'aikatar Kuɗi da babban bankin ƙasar Tanzaniya, ciki har da zama mataimakiyar mai martaba Jakaya Mrisho Kikwete ta haɗaɗɗiyar ƙasar Tanzania da kuma mai ba shi shawara kan harkokin tattalin arziƙi.[1] Ta shiga taron tattalin arziƙin duniya a shekara ta 2011 kuma ta tsunduma cikin canza labarin tattalin arzikin Afirka. An naɗa Elsie a matsayin ɗaya daga cikin nahiyar Afirka ta Pan-African da ke jagorantar mata 2020 ta Forbes.[2]

Rayuwar farko da ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

Elsie S. Kanza an haife ta kuma ta girma a Kenya iyayenta 'yan Tanzaniya ne.[3] Ta fara karatunta ne a ƙasar Kenya kafin ta wuce ƙasar Amurka sannan ta kammala karatun digiri na farko a jami'ar Amurka ta ƙasa da ƙasa Afirka kan harkokin kasuwanci sannan ta samu digiri na biyu a fannin kuɗi a jami'ar Strathclyde ta ƙasar Ingila da kuma MA a Ci gaban Tattalin Arziki, Cibiyar Ci Gaban Tattalin Arziƙi, Kwalejin Williams, Amurka.[1]

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

Tsakanin shekarun 2002 da 2006, Elsie ta yi aiki a muƙamai daban-daban a Ma'aikatar Kuɗi da Babban Bankin Tanzaniya[4] kuma ta ci gaba da zama mataimakiya na musamman kuma mai ba da shawara kan tattalin arziƙi ga Mai girma Jakaya Mrisho Kikwete na Tarayyar Jamhuriyar Tanzaniya har zuwa shekara ta 2011 lokacin da ta shiga. Taron Tattalin Arziki na Duniya kuma tun daga lokacin tana ƙoƙarin canza labarin Afirka. A cikin shekarar 2014, Elsie ta zama shugabar Afirka, kuma memba na kwamitin zartarwa, dandalin tattalin arzikin duniya.[5]

Kyauta[gyara sashe | gyara masomin]

Elsie Kanza ta samu karɓuwa daga hukumomi daban-daban saboda gudunmawar da ta bayar a fannin Tattalin Arziki; sanin ya haɗa da:

  • Archbishop Desmond Tutu Fellow Leadership, 2008[6]
  • Shugaban Matasa na Duniya, Dandalin Tattalin Arziki na Duniya, 2011[5]
  • Wanda aka zaɓa, Shirin Haɓaka Haɓaka, Dandalin Mata don Tattalin Arziki da Al'umma, 2011[7]
  • Mata 20 mafi ƙaƙƙarfan ƙarfi a Afirka, Forbes Africa, 2011[8]
  • 'Yan Afirka 50 Masu Tasiri a Duniya, Mujallar Pan-African, Jeune Afrique, 2014[9]
  • Mata 50 mafi ƙarfi a Afirka, Forbes Africa, 2020[2]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 "Ms Elsie S. Kanza". WISE (in Turanci). Retrieved 26 June 2020.
  2. 2.0 2.1 Africa, Forbes (6 March 2020). "Africa's 50 Most Powerful Women". Forbes Africa (in Turanci). Retrieved 26 June 2020.
  3. Gundan, Farai. "Meet Elsie Kanza, Head Of Africa At The World Economic Forum On Delivering On Africa's Promise". Forbes (in Turanci). Retrieved 26 June 2020.
  4. "Africa's Top 20 Young and Powerful Women". PAN AFRICAN VISIONS (in Turanci). 11 August 2012. Retrieved 26 June 2020.
  5. 5.0 5.1 "Authors". World Economic Forum (in Turanci). Retrieved 26 June 2020.
  6. "2008 Fellows". alinstitute.org. Retrieved 26 June 2020.
  7. Pollux, Castor &. "Rising Talents – Women\'s Forum". Women's Forum (in Turanci). Archived from the original on 27 September 2017. Retrieved 26 June 2020.
  8. Nsehe, Mfonobong. "The 20 Youngest Power Women In Africa". Forbes (in Turanci). Retrieved 26 June 2020.
  9. "Elsie Sia Kanza | Tanzania Foreign Ministry Official List". www.tzembassy.go.tz. Retrieved 2023-10-04.