Farmer Tantoh

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Farmer Tantoh
Rayuwa
Haihuwa Nkambé (en) Fassara, 1978 (45/46 shekaru)
ƙasa Kameru
Sana'a
Sana'a environmentalist (en) Fassara da organizational founder (en) Fassara

Dieudonne Tantoh Nforba, wanda aka fi sani da Farmer Tantoh (an haife shi a shekara ta 1978 a Nkambé ), ɗan ƙasar Kamaru ne mai kula da muhalli kuma ya kafa ƙungiyar Save Your Future Association (SYFA).

Tarihin Rayuwa[gyara sashe | gyara masomin]

Ya sami guraben karatu don karantar Noma da Ci gaban Karkara a Kwalejin Aikin Noma ta Yankin Bambili ( Mezam, Yankin Arewa maso Yamma ) a shekarar 2002. Zazzabin Typhoid ne ya katse karatunsa sakamakon shan ruwa mai tsafta . Wannan ya sa shi ya ƙware a kan Kariyar Kame Ruwan Ruwa da Aikin Noma. Ya kammala karatunsa a matsayin Babban Masanin Aikin Noma (tare da Babbar Diploma na Ƙasa) a shekarar 2004. A cikin shekarar 2005 ya kafa Ƙungiyar Save Your Future (SYFA), ƙungiya mai zaman kanta wacce masu sa kai na ƙasa da ƙasa ke tallafawa. [1][2] Saboda aikin da ya yi da SYFA an gayyace shi zuwa wajen nazarin magudanar ruwa a Amurka da Rasha ta Cibiyar Tahoe-Baikal a shekarar 2007. A cikin shekarar 2010 ya sami gurbin yin karatu daga Ma'aikatar Harkokin Wajen Amurka, wanda ya ba shi samun damar kammala karatunsa daga Kwalejin Fasaha ta Arewa maso Gabas ta Wisconsin tare da takardar shaidar Ɗorewa Organic Farming Practices and Horticulture a shekarar 2011.[3] An zaɓi Farmer Tantoh ɗan uwan Ashoka a shekarar 2012 [4] kuma jakadan Forest Nation a shekarar 2015. [5] Har ila yau, yana cikin ƴan wasan da suka yi nasara a gasar cin kofin matasan Afirka na shekarar 2016. Buga wani littafi na hoto marar labari mai suna I Am Farmer, tarihin rayuwar Manomi Tantoh, an tsara shi a bazarar 2019 ta Millbrook Press .[6]

Kyauta[gyara sashe | gyara masomin]

  • 2011 African Achievers Awards (Mafi kyawun Ma'abocin muhalli a Afirka) [7]
  • Kyautar Green Apple ta Duniya ta shekarar 2011 (Kyakkyawan Ayyukan Muhalli da Ci gaba mai ɗorewa, Mai cin Zinare na Afirka)
  • 2016 Duniya Echoes (Mafi kyawun Muhalli na Shekara) [8]
  • 2016 Marie-Claire Nabila Kuja Foundation Award

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Daniel, Diane (December 3, 2006). "Experiencing West Africa organically". The Boston Globe. Retrieved February 14, 2018.
  2. Ndukong, Kimeng Hilton (September 18, 2012). "Cameroon: Foreign Volunteers End Environmental Education Internship". All Africa. Retrieved February 14, 2018.
  3. Huffman, Jesse (May 15, 2008). "Cameroonian joins global quest for clean water". The Christian Science Monitor. Retrieved August 4, 2017.
  4. Ashoka, Fellow Farmer Tantoh
  5. Forest Nation, Ambassador Farmer Tantoh
  6. "Rights Report: Week of March 13, 2017". Publishers Weekly. March 13, 2017. Retrieved February 14, 2018.
  7. Coppard, Sue (Autumn 2011). "WWOOF Host Award Winner" (PDF). WWOOF UK News. Retrieved August 4, 2017.
  8. World Echoes Awards 2016, Best Environmentalist of the Year

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]