Faye HeavyShield

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

  Faye HeavyShield(an Haife shi a shekara ta 1953)mai zanen al'umman farko na Kainai ne kuma mai fasahar shigarwa.An san ta don maimaita amfani da abubuwa da rubuce-rubuce don ƙirƙirar manyan sikeli,galibi ƙanƙanta,ƙayyadaddun kayan aiki na rukunin yanar gizo.

Fage[gyara sashe | gyara masomin]

HeavyShield,ƙarami na uku cikin 'yan'uwa 12,ya girma a Arewacin Ƙarshen Jini 148 a Alberta,inda mahaifinta ya gudanar da kiwo.Tun tana karama ta halarci makarantar Katolika a wurin zama na St.Mary's Residential.Ta girma a Reserve ta yi magana da Blackfoot da Ingilishi kuma ta ɗan ɗan yi ɗan lokaci tare da kakarta wacce ta gaya mata tarihin baka na Kainai,ko mutanen Jini,waɗanda ke cikin ƙungiyar Blackfoot Confederacy.

A cikin 1980 HeavyShield ta yi rajista a Kwalejin Art da Design na Alberta sannan ta sami digiri na farko na Fine Arts a Jami'ar Calgary a 1986.

A cikin 2007 HeavyShield ya ba da labari kuma yayi aiki a cikin"Legends of Kainai: Stories from the Blackfoot People of Southern Alberta"wanda CBC ta samar.

Aikin fasaha[gyara sashe | gyara masomin]

Sana'ina nuni ne na muhallina da tarihin kaina kamar yadda rayuwa ta kasance a cikin yanayin yanayin kudancin Alberta tare da ciyawa mai ciyayi,kogi,da iska da kuma tarbiyya a cikin al'ummar Kainai (tare da yanayin ƙuruciya a tsarin makarantar mazaunin Katolika).Abubuwan da suka gabata, na yanzu da waɗanda aka zayyana sun haɗa da ƙamus da aka yi amfani da su don gane tunanina da ra'ayoyina;martani da nassoshi ga jiki, ƙasa,harshe.-Faye HeavyShield

  • Gidan kayan tarihi na Eiteljorg na Indiyawan Amurka da fasahar Yamma
  • Gidan kayan tarihi na Ji
  • National Gallery of Canada

Sanannen kyaututtuka[gyara sashe | gyara masomin]

  • Eiteljorg Fellowship for American Fine Art, 2009, Eiteljorg Museum of American Indians and Western Art

Kara karantawa[gyara sashe | gyara masomin]

  • Garkuwan Heavy, Faye. venus kamar torpedo . Dunlop Art Gallery Publications, 1996. 
  • Kyo Maclear da Kathryn Walter. Masu Binciken Masu Zaman Kansu: Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙasa . Banff Center Press, 1999. ISBN 0-920159-61-3
  • Paul Chaat Smith . Faye HeavyGarke: Jini . Kudancin Alberta Art Gallery, 2005. ISBN 1-894699-30-0

Nassoshi[gyara sashe | gyara masomin]


Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]