Fiji

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Jump to navigation Jump to search
Globe icon.svgFiji
Republic of Fiji (en)
Matanitu Tugalala o Viti (fj)
Fidźi Ganaradźja (hif)
Viti (fj)
Flag of Fiji (en) Coat of arms of Fiji (en)
Flag of Fiji (en) Fassara Coat of arms of Fiji (en) Fassara

Take God Bless Fiji (en) Fassara

Kirari «Rerevaka na Kalou ka Doka na Tui»
«Fear God and honour the Queen»
«Бой се от Бога, почитай кралицата»
«Where Happiness Finds You»
Wuri
Fiji (orthographic projection).svg
 18°S 178°E / 18°S 178°E / -18; 178

Babban birni Suva (en) Fassara
Yawan mutane
Faɗi 905,502 (2017)
• Yawan mutane 49.55 mazaunan/km²
Harshen gwamnati Turanci
Fijian (en) Fassara
Fiji Hindi (en) Fassara
Indiyanci
Labarin ƙasa
Bangare na European Union tax haven blacklist (en) Fassara
Yawan fili 18,274 km²
Wuri mafi tsayi Mount Tomanivi (en) Fassara (1,324 m)
Wuri mafi ƙasa Pacific Ocean (en) Fassara (0 m)
Bayanan tarihi
Mabiyi Dominion of Fiji (en) Fassara
Ƙirƙira 1970
Tsarin Siyasa
Gangar majalisa Parliament of Fiji (en) Fassara
• President of Fiji (en) Fassara Jioji (George) Konrote (en) Fassara (12 Nuwamba, 2015)
• Prime Minister of Fiji (en) Fassara Frank Bainimarama (en) Fassara
Ikonomi
Kuɗi Fijian dollar (en) Fassara
Bayanan Tuntuɓa
Kasancewa a yanki na lokaci
UTC+12:00 (en) Fassara
Suna ta yanar gizo .fj (en) Fassara
Tsarin lamba ta kiran tarho +679
Lambar taimakon gaggawa 000 (en) Fassara, 911 (en) Fassara da 919 (en) Fassara
Lambar ƙasa FJ
Wasu abun

Yanar gizo fiji.gov.fj…
Tutar Fiji.

Fiji ko Jamhuriyar Fiji (da harshen Fiji Viti; da harshen Fiji Hindi Fiji; da Turanci Republic of Fiji) ƙasa ce, da ke a Oseaniya. Babban birnin ƙasar Fiji Suva ne. Fiji tana da yawan fili kimani na kilomita murabba'i 18,274. Fiji tana da yawan jama'a 926,276, bisa ga jimilla a shekarar 2020. Akwai tsibirai dari uku da talatin a cikin ƙasar Fiji. Fiji ta samu yancin kanta a shekara ta 1970.

Daga shekara ta 2015, shugaban ƙasar Fiji Jioji Konrote ne. Firaministan ƙasar Fiji Frank Bainimarama ne daga shekara ta 2007.

Manazarta[gyara sashe | Gyara masomin]