Gagarun canjin yanayi

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Kwamitin tsakanin gwamnatoci kan sauyin yanayi (IPCC) tare da Yarjejeniyar Tsarin Sauyin yanayi ta Majalisar Ɗinkin Duniya(UNFCCC) suna amfani da dubun-dubatar gajarta da kalmomin farko acikin takaddun da suka shafi manufofin sauyin yanayi.

A[gyara sashe | gyara masomin]

  • AAU - Naúrar adadin da aka ware
  • AGGI - Fihirisar Gas Gas na Shekara-shekara
  • AMO - Atlantic multidecadal oscillation
  • AO - Arctic oscillation

C[gyara sashe | gyara masomin]

  • CDM – Tsaftataccen Injin Ci Gaban Tsabtace Tsabtace Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Kyoto wanda Kuma ke ba wa ƙasashe masu arzikin masana'antu damar rage yawan iskar gas (wanda ake kira Annex 1 ƙasashe) su saka hannun jari a ayyukan da ke rage fitar da hayaki a ƙasashe masu tasowa a matsayin madadin rage fitar da hayaki mai tsada a ƙasashensu.
  • CDR - cirewar carbon dioxide
  • CER - Tabbataccen Rage Fitarwa
  • CFC - Chlorofluorocarbon
  • CF 4 - Carbon tetrafluoride
  • CH 4 - Methane
  • COP - Taron Jam'iyyun
  • CO 2 - Carbon dioxide
  • C 2 F 6 - Hexafluoroethane

D[gyara sashe | gyara masomin]

  • DER - Albarkatun Makamashi Rarraba wani ƙaramin yanki ne na samar da wutar lantarki wanda ke aiki a cikin gida kuma an haɗa shi da babban grid mai ƙarfi a matakin rarraba. DERs sun haɗa da fale-falen hasken rana, ƙananan janareta masu amfani da iskar gas, motocin lantarki da kayan sarrafawa, kamar tsarin HVAC da na'urorin wutar lantarki. Wani muhimmin bambanci na DER shine cewa makamashin da yake samarwa yana cinyewa kusa da tushen.

E[gyara sashe | gyara masomin]

  • EEI - Rashin Ma'aunin Makamashi na Duniya
  • ENSO - El Niño-Southern Oscillation

G[gyara sashe | gyara masomin]

  • GCM - Tsarin kewayawa na gabaɗaya ko ƙirar yanayin duniya
  • GFDL - Laboratory Fluid Dynamics na Geophysical
  • GHG - Gas na Gas
  • GWP - yuwuwar dumamar yanayi

H[gyara sashe | gyara masomin]

I[gyara sashe | gyara masomin]

  • IOD - Indian Ocean Dipole
  • IPO - Interdecadal Pacific oscillation

M[gyara sashe | gyara masomin]

  • MSL - Matsayin Teku na Ma'ana

N[gyara sashe | gyara masomin]

  • NAPA – Shirye-shiryen daidaitawa na Kasa .
  • NCAR - Cibiyar Nazarin yanayi ta ƙasa
  • NF 3 - Nitrogen trifluoride
  • N 2 0 - Nitrous oxide

O[gyara sashe | gyara masomin]

  • OHC - Yanayin zafin teku
  • O 3 - (Tropospheric) Ozone

P[gyara sashe | gyara masomin]

  • PDO - Pacific decadal oscillation

R[gyara sashe | gyara masomin]

  • REDD - Rage fitar da hayaki daga sare bishiyoyi da hanyoyin lalata gandun daji suna amfani da kuzarin kasuwa / kudi don rage fitar da iskar gas daga sare dazuzzuka da lalata gandun daji.

S[gyara sashe | gyara masomin]

  • SSP - Hanyoyi na Tattalin Arziki na Rarraba
  • SST - Teku zafin jiki
  • SF 6 - Sulfur hexafluoride

T[gyara sashe | gyara masomin]

  • TEWI - Jimlar tasirin dumama daidai

U[gyara sashe | gyara masomin]

  • UHI - Tsibirin zafi na birni

W[gyara sashe | gyara masomin]

  • WMO - Hukumar Kula da Yanayi ta Duniya

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

  • Kamus na canjin yanayi

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]