Jump to content

Gidan wanka na sinadarai

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Layin dakunan wanka na sinadarai
gidan wnaka na sinadarai

Gidan wanka na sinadarai yana tattara turaren mutum a cikin tanki mai riƙewa kuma yana amfani da sinadarai don rage ƙanshi. Basa buƙatar haɗi zuwa samar da ruwa kuma ana amfani dasu a yanayi daban-daban. Wadannan bayan gida yawanci, amma ba koyaushe ba, masu zaman kansu ne kuma masu motsawa. An tsara bayan gida na sinadarai a kusa da ƙaramin tanki, wanda ke buƙatar zubar da ruwa akai-akai. Ba a haɗa shi da rami a ƙasa (kamar gidan wanka), ko kuma tankin septic, kuma ba'a haɗa shi cikin tsarin birni wanda ke haifar da masana'antar tsabtace ruwa ba.[1] Lokacin da aka kwashe tankin, yawanci ana yin amfani da abubuwan dake ciki a cikin datti ko kai tsaye zuwa masana'antar magani.

Gidan wanka mai ɗaukar hoto da akayi amfani dashi a wuraren gini da kuma manyan tarurruka kamar bukukuwan kiɗa sanannun nau'ikan wanka na sinadarai ne. Kamar yadda ake amfani dasu na gajeren lokaci kuma saboda tsadarsu mai yawa, galibi ana hayar su maimakon sayen su, galibi sun haɗa da sabis da tsaftacewa.[2] Ana iya amfani da nau'in gidan wanka mai sauƙi a cikin motocin tafiye-tafiye (caravans) da kuma ƙananan jiragen ruwa.[3]

Yawancin dakunan wanka na sinadarai suna amfani da launi mai launin shudi a cikin ruwan kwano. A baya, ana gudanar da disinfection ta hanyar hada formaldehyde, bleach, ko makamancin sunadarai tare da ruwan bayan gida lokacin da aka kwantar dashi. Tsarin zamani shine tushen nitrate kuma yana aiki ta hanyar halitta.[4]

Ra'ayi na ciki na bayan gida mai sinadarai a Baghdad, Iraki

Gidan wanka na sinadarai wani nau'in gidan wanka ne kuma an san su da sunaye daban-daban, kamar su Port-a-John da Porta-Potty (Turanci na Amurka), Portaloo (Turancin Burtaniya), guga na zuma, ko Sanakan. Biyu na ƙarshe sune sunayen kamfanoni [5] kuma "Portaloo" alama ce ta kasuwanci ta Burtaniya da Tarayyar Turai.[6][7]

Ana amfani da bayan gidajen wanka na sinadarai a matsayin mafita ta wucin gadi, misali a wuraren gini ko manyan tarurruka, saboda tsayin daka da saukakawa. Yawancin dakunan wanka na sinadarai suna da kujerun wanka masu siffar U da ke buɗewa tare da murfin. Sau dayawa ana gina su ne daga filastik mai sauƙi.

Gidan wanka na sinadarai suna da girma sosai ga mai zama ɗaya, yawanci kimanin 110 centimetres (43 in) in) murabba'i da 210 centimetres (83 in) in) tsawo. Duk da yake raka'a yawanci suna da tsari mai zaman kansa, tsayinsu yana ƙaruwa da nauyin tankin sharar gida, wanda yawanci yana ƙunshe da mai rarraba ruwa mai tsabta da mai cire ƙwayoyin cuta. Wasu sun hada da bayan gida dake zaune da kuma fitsari. Yawancin sun haɗa da ƙofofin da za'a iya kulle su, iska a kusa da saman, da bututun iska don tankin riƙewa. Lokacin da iska ke hurawa a kan bututun iska yana haifar da yankin matsin lamba wanda ke shan ƙanshin. Barin murfin bayan gida a buɗe zai juyar da kwararar tankin.

Bayani na musamman:

  • Jimlar nauyi: 90-110
  • Jimlar faɗin: 1,166 millimetres (45.9 in) in)
  • Jimlar zurfin: 1,215 millimetres (47.8 in) in)
  • Jimlar Tsawon: 2,316 millimetres (91.2 in) in)
  • Tsawon ƙofa: 1,975 millimetres (77.8 in) in)
  • Faɗin ƙofa: 639 millimetres (25.2 in) in)

Gidan wanka na sinadarai masu ɗaukar hoto yawanci suna amfani da cakuda sunadarai daban-daban a cikin tankin riƙewa.

Ana ƙara launi mai launin shudi don ɓoye abubuwan dake cikin tankin daga mai amfani, da kuma samar da alamar gani na iyawa.[4] Lokacin da aka ajiye isasshen fitsari da / ko datti (yellow zuwa brown), cakuda gabaɗaya yana ɗaukar launi kore wanda ke nuna cewa tankin ya cika, kuma ya kamata a zubar da shi.

Farines da abubuwan da ke tattare dasu yawanci ana haɗa su.[8]

Ana ƙara ƙwayoyin cuta a ƙoƙarin sarrafa ƙanshi ta hanyar hana ci gaban ƙwayoyin ƙwayoyin halitta (musamman na ƙwayoyin gram-positive). Hanyoyin da suka fi sauƙi sun haɗa da ethanol da mahadi na quaternary ammonium a cikin ƙarancin maida hankali.[8]

Anyi amfani da sinadarin formaldehyde don wannan dalili a baya, amma damuwa game da muhalli da kiwon lafiya sun haifar da fitar da shi a cikin bayan gidajen wanka.[9] Formaldehyde yana da matukar damuwa ga idanu, kunnuwa, fata, hanci, da makogwaro, kuma banda numfashi na tururi, maganin sinadarai na iya dawowa a kan buttocks na mai amfani lokacin da turaren su ya sauka. Formaldehyde kuma yana da guba sosai ga rayuwar ruwa kuma yana iya zama da wahala ga tsire-tsire masu tsabtace ruwa don zubar dasu lafiya.

A cikin bayan gida na zamani, magungunan microbial da enzymatic suna ƙaruwa. Wadannan suna rage ƙanshi ta hanyar hanzarta narkewa da rushewar sharar gida, batare da dogaro da kayan guba ba ko ɓoyewa tare da ƙanshin kawai. Wasu kuma na iya karya takardar bayan gida.

Dukkanin sinadaran dake sama na iya samun iyakantaccen rayuwa (misali, kwanaki 7), yana buƙatar sauyawa akai-akai don cigaba da inganci.[9][4]

Wani nau'i mai tsufa na sinadarin bayan gida shine lye. Anyi amfani da Lye a lokacin tsoffin "kwanakin katako" don hana wari. Bayan anyi mutum ta amfani da bayan gida mai ɗaukar hoto zasu yayyafa ɗan lye a cikin tankin riƙewa.  [ana buƙatar hujja][ana buƙatar ƙa'ida] Lye na iya zama haɗari Mai lalatawa fata, kuma ba'a amfani dashi sosai a yau.

Wuraren da akayi

[gyara sashe | gyara masomin]
Fayil:Portable toilets in Jersey.jpg
Gidan wanka na sinadarai a wani taron jama'a a Jersey

Ana ganinsu akai-akai a wuraren aiki na waje, musamman wuraren gine-gine, gonaki, ranches, wuraren sansani da manyan bankunan dakunan wanka masu yawa suna bada damar tsabtace tsabta a manyan tarurruka kamar bukukuwan kiɗa na waje. Ana kiran ɗakunan wanka da yawa da aka shirya a cikin waɗannan manyan bankunan a matsayin 'suna' na ɗakunan wanki masu ɗaukar hoto.  [ana buƙatar hujja][ana buƙatar ƙa'ida] haya na gidan wanka mai ɗaukar kaya, mai mahimmanci don kiyaye tsabta da saukakawa a waɗannan shafuka, suna ba da zaɓuɓɓuka daban-daban daga samfuran asali zuwa raka'a masu alatu, suna ba wa takamaiman buƙatun abubuwan da suka faru da wurare daban-daban.[10]

Girman kasuwa

[gyara sashe | gyara masomin]

A Amurka, masana'antar bayan gida ta sinadarai kasuwanci ne na dala biliyan 2 a kowace shekara tare da daidaitattun samfurin haya na $ 225 a kowace rana da kuma ɗakunan dakunan wanka masu alatu tare da bayan gida masu tsabta da ke tafiya don 'yan dubban kowace rana.

Bambance-bambance

[gyara sashe | gyara masomin]
Tsawon jere na bayan gida na sinadarai a Fadar Karlsruhe, Jamus

Sabbin samfuran sun haɗa da takardar bayan gida da, a wasu lokuta, masu rarraba maganin rigakafin hannu. Yazama ruwan dare ga ɗakunan wanka masu ɗaukar hoto da za'a haɗa su tare da tashar wanke hannu daban. Wadannan tashoshin sink suna samar da famfo na ƙafa don rarraba ruwan da baza'a iya sha ba don wanke hannayen mutum tare da Masu rarraba sabulu ko tashoshin tsabtace hannu bayan amfani da bayan gida, tare da tawul na takarda.[11]

Wani nau'i na yau da kullun shine ɗakunan wanka masu ɗaukar hoto a kan motoci da akafi sani da "tallace na wanka". Wadannan trailers yawanci ana samun su a cikin tsarin bayan gida 1-2 tare da ikon wanke hannu ta amfani da ko dai tashar wanke hannu ko ganga ta filastik cike da ruwa. Sau dayawa ana ganin waɗannan motoci a gonakin noma ko a wuraren gina hanya. Wadannan dakunan wanka suna da kyau ga yanayin da ma'aikata (masu amfani) ke motsawa sosai. Koyaya, wannan tsari ya tabbatar da matsala; yawancin tsarin tankin sharar gida na zamani sun tabbatar da rashin isa don magance matsalar da aka saba da ita daga tankin da ke riƙe da sharar gida yayin da ake jan su kan hanyoyi masu tasowa. Har ila yau, lokacin da aka ja shi, iska mai ƙarfi tana hurawa daga matattarar iska, yana haifar da tasirin guguwa a ciki kuma yana fitar da duk wani takardar bayan gida daga bayan gida idan ba'a tabbatar dashi ba.

Har ila yau, akwai bayan gida na "Luxury". Yawanci ana sanya su a kan manyan motocin "kamar ofishin" ko kuma anyi su ne daga kwantena na jigilar kaya. Suna ƙunshe da kowane abin jin daɗi da bayan gida na jama'a zai kasance kamar ruwa mai gudana, bayan gida, ɗakunan, urinals, madubai, hasken wuta, har ma da sanyaya iska da ruwan zafi a wasu lokuta.[11] Koyaya, waɗannan alatu sun zo da farashi kamar yadda waɗannan trailers yawanci suna da tsada sau dayawa fiye da gidan wanka na yau da kullun don saya ko hayar. Ana yawan samun su a bukukuwan aure, manyan abubuwan da suka faru / agaji, da kuma fina-finai.

Gidan wanka na sinadarai da akayi amfani dashi a fina-finai an san su da honeywagons.

Kodayake sun fi tsada fiye da gidan wanka na waje na dindindin, ɗakunan wanka masu ɗaukar hoto suna da fa'idodi masu yawa waɗanda suka fi dacewa da ɗaukar su; saboda suna da kansu, ana iya sanya su kusan ko'ina. Za'a iya ɗaukar bayan gidajen wanka a bayan manyan motoci, kuma wasu kamfanoni suna ƙera manyan motoci na musamman don wannan dalili.

Gidan wanka mai ɗaukar hoto yana kawar da buɗewa kuma gabaɗaya yana ba mata sirrin da albarkatu don karɓar duk bukatun wanka na asali. Maza sau dayawa na iya zaɓar yin fitsari a wasu wurare don jin daɗi, don kauce wa ƙwayoyin cuta, don taƙaita layuka, don inganta inganci da dare, ko don hana bayan gida daga cikawa da sauri.

Rashin fa'idodi

[gyara sashe | gyara masomin]

Saboda ba a tsabtace bayan gida ba, suna adana sharar gida a cikin tanki; wannan na iya haifar da ƙanshin datti idan ba'a tsabtaci bayan gida ba ko kuma anyi amfani dashi sosai. Hakanan ana iya ganinsu a matsayin abin damuwa a yawancin al'ummomi, wasu daga cikinsu suna hana amfani da bayan gida ba tare da izini na musamman daga birni ko karamar hukuma ba.

Wani rashin amfani shine cewa dakunan wanka na yau da kullun basu da damar yin amfani da keken guragu, ma'ana cewa mutanen dake amfani da kekunan guragu na iya samun amfani da dakunan wanki masu sauƙi ko bazai yiwu ba. Koyaya, yawancin kamfanoni na zamani suna ba da ɗakunan wanka masu sauƙi a kan buƙata.

Al'umma da al'adu

[gyara sashe | gyara masomin]

Amfani da tallace-tallace na waje

[gyara sashe | gyara masomin]

Ana iya amfani da bayan gida don nuna tallace-tallace na waje. Wasu masu tallatawa suna rufe bayan gida tare da kayan vinyl kamar wanda aka saba amfani dashi a kan motoci da bas.

Gidan wanka na Amurka a Girka a cikin 1996

An bayar da takardar shaidar Amurka ta farko don gidan wanka na filastik na polyethylene a cikin shekarun 1950 ga Harvey Heather, wanda ya kafa United Sanitation . [12] Wannan "akwatin mai ƙarfi" ya kasance mai ƙarfi, mai ƙira, gidan wanka mai zaman kansa. Takardar shaidar Amurka ta biyu don gidan wanka na filastik na polyethylene ya kasance a cikin shekarun 1960 ga George Harding, wanda ya kafa kamfanin PolyJohn tare da Ed Cooper da George Hiskes.

A tsakiyar shekarun 1960 PolyJohn yana shigo da waɗannan bayan gida zuwa Burtaniya a ƙarƙashin sunan Portaloo kuma a farkon shekarun 1970 sun fahimci cewa suna buƙatar mai ƙera sunadarai na Burtaniya don bayan gidajensu. Yin aiki tare da haɗin gwiwa tare da Doug Holt & Robert Frazer, masu mallakar Repclif Chemical Services Ltd yanzu Qualkem Ltd, an haifi alamar Destrol.[13] Destrol da sauri yazama babban alama tare da samfurin da ake siyarwa a duk faɗin duniya, yana bada bayan gida tare da Destrol Bio-Concentrate & Destrol 6.

Wadanda suka riga shi sun haɗa da akwatin tsawa na Victorian, bayan gida da gidan wanka. Siffar tsarin yayi kama da ɗakin ajiya, amma babu rami da aka tono a ƙarƙashinsa.

  • Gidan wanka
  • Gidan wanka
  • Pollee, mai ɗaukar fitsari ga mata
  • Tsabtace Yanayi
  1. "What Is a Chemical Toilet? (with pictures)".
  2. "Account Suspended". Archived from the original on 2015-02-24. Retrieved 2015-02-23.
  3. "Caravan toilets: the ultimate guide". www.outandaboutlive.co.uk (in Turanci). Retrieved 2024-05-13.
  4. 4.0 4.1 4.2 "What is the Blue Liquid in Porta Potties?". On Site (in Turanci). 2016-06-29. Retrieved 2019-08-10.
  5. "Portable Restroom, Special Events & Construction Rentals - Honey Bucket".
  6. "Sanican Portable Toilets - American SaniCan".
  7. information@ipo.gov.uk, Intellectual Property Office, Concept House, Cardiff Road, Newport, NP10 8QQ. "Intellectual Property Office - By number results".
  8. 8.0 8.1 "SDS for Product: DEEP BLUE Portable Toilet Additive (Nilodor)". Nilodor. 2017-12-08. Archived from the original on 2018-12-02.
  9. 9.0 9.1 "The Mysterious Blue Chemical In Porta-Potties Explained". Surco (in Turanci). 2018-06-18. Retrieved 2019-08-10.
  10. "Construction Portable Toilet Rentals". Prime Dumpster (in Turanci). Retrieved 2023-12-25.
  11. 11.0 11.1 "Account Suspended". Archived from the original on 2015-02-24. Retrieved 2015-02-23.
  12. "History". www.polyjohn.com. Retrieved 2022-04-25.
  13. "Portable Toilet: Blue Liquid Unraveled". worldofchemicals.com (in Turanci). 2018-10-26. Archived from the original on 2022-07-18. Retrieved 2022-04-25.

Samfuri:Toilets