Harsunan Bantoid
Harsunan Bantoid | |
---|---|
Linguistic classification | |
Glottolog | bant1283 bant1294[1] |
Bantoid babban reshe ne na dangin harshen Benue – Kongo . Ya ƙunshi harsunan Bantoid na Arewa da harsunan Bantoid na Kudancin, yanki wanda kuma ya haɗa da yarukan Bantu waɗanda suka zama mafi rinjaye kuma bayan haka aka sanya sunan Bantoid.
Tarihi
[gyara sashe | gyara masomin]Kalmar "Bantoid" ta fara amfani da Krause a 1895 don harsunan da suka nuna kamance a cikin ƙamus ga Bantu. Joseph Greenberg, a cikin 1963 Harsunan Afirka, ya bayyana Bantoid a matsayin ƙungiyar da Bantu ya kasance tare da danginsa na kusa; wannan shine ma'anar da har yanzu ake amfani da kalmar a yau.
Duk da haka, a cewar Roger Blench, harsunan Bantoid mai yiwuwa ba su samar da ƙungiya mai haɗin kai ba.
Rabewar ciki
[gyara sashe | gyara masomin]Williamson ne ya gabatar da wata shawara wacce ta raba Bantoid zuwa Arewa Bantoid da Bantoid ta Kudu . [2] [3] A cikin wannan shawara, an haɗa harsunan Mambiloid da Dakoid (da kuma Tikar daga baya) a matsayin Arewa Bantoid, yayin da duk wani abu Bantoid ya kasance ƙarƙashin Bantoid ta Kudu; Ethnologue yana amfani da wannan rarrabuwa.
Haɗin kai na phylogenetic na ƙungiyar Arewa Bantoid wani lokaci ana tsammanin yana da tambaya, kuma galibi ana sanya harsunan Dakoid a waje da Bantoid. An kafa Kudancin Bantoid a matsayin ingantacciyar sashin kwayoyin halitta. Kudancin Bantoid ya haɗa da sanannun kuma harsunan Bantu da yawa. [4]
Nassoshi
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Hammarström, Harald; Forkel, Robert; Haspelmath, Martin, eds. (2017). http://glottolog.org/resource/languoid/id/bant1283 bant1294
|chapterurl=
missing title (help). Glottolog 3.0. Jena, Germany: Max Planck Institute for the Science of Human History. - ↑ Williamson, Kay (1989) 'Niger–Congo Overview'.
- ↑ Blench, Roger [1987] 'A new classification of Bantoid languages.' Unpublished paper presented at 17th Colloquium on African Languages and Linguistics, Leiden.
- ↑ Williamson, Kay & Blench, Roger (2000) 'Niger–Congo', in Heine, Bernd and Nurse, Derek (eds) African Languages – An Introduction.