Jump to content

Harsunan Ramu

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Harsunan Ramu
Linguistic classification
Glottolog ramu1234[1]

Harsunan Ramu iyali ne na wasu harsuna talatin na Arewacin Papua New Guinea . John Z'graggen ya gano su a matsayin iyali a cikin 1971 kuma Donald Laycock ya haɗa su da yarukan Sepik shekaru biyu bayan haka. Malcolm Ross (2005) ya rarraba su a matsayin reshe ɗaya na dangin yaren Ramu - Lower Sepik. Z'graggen ya haɗa da yarukan Yuat, amma yanzu yana da shakku.

tare da cikakkiyar ƙamus ba har yanzu ana samun ta ga kowane ɗayan yarukan Ramu, ƙungiyar Ramu ta kasance ɗaya daga cikin ƙungiyoyin harsuna marasa rubuce-rubuce a cikin tafkin Sepik-Ramu.

Ƙananan iyalai da aka jera a ƙasa a cikin boldface suna da inganci a bayyane. farko biyar, wani lokacin ana rarraba su tare a matsayin Lower Ramu, suna da alaƙa ta hanyar bayanan ƙamus, don haka an yarda da dangantakarsu sosai.

Harsunan dangin Ottilien suna da nau'ikan nau'ikan jam'i tare da Nor-Pondo.

Ƙarshen ƙarni na 20

[gyara sashe | gyara masomin]

  Laycock (1973) ya haɗa da iyalin Arafundi, a bayyane yake da ban sha'awa, amma Arafundi ba a san shi sosai ba. Ross (2005) ya riƙe shi a cikin Ramu ba tare da sharhi ba, amma Foley (2005) da Usher sun ƙi haɗa su. Laycock (1973) ya haɗa da yarukan Piawi a matsayin reshe, amma Ross (2005), Foley (2005) da Usher duk sun ƙi haɗa su.

Usher (2018)

[gyara sashe | gyara masomin]

Usher ya raba iyalin Grass / Keram. Rarrabawarsa na Ramu (tare da sunansa da na gargajiya) kamar yadda ya kasance na 2018 kamar haka:

  1. Hammarström, Harald; Forkel, Robert; Haspelmath, Martin, eds. (2017). http://glottolog.org/resource/languoid/id/ramu1234 |chapterurl= missing title (help). Glottolog 3.0. Jena, Germany: Max Planck Institute for the Science of Human History.