Harsunan Tswa-Ronga

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Tswa–Ronga
Geographic distribution Mozambique, South Africa, Zimbabwe
Linguistic classification Nnijer–Kongo
Glottolog tswa1254[1]


Harsunan Tswa-Ronga (ko kawai Tsonga) rukuni ne na Harsunan Kudancin Bantu da ke da alaƙa da juna da ake magana da shi a Kudancin Afirka musamman a kudancin Mozambique, arewa maso gabashin ƙasar Afirka ta Kudu da kuma kudu maso gabashin Zimbabwe.  [ana buƙatar hujja][<span title="This claim needs references to reliable sources. (April 2017)">citation needed</span>]

Harsuna[gyara sashe | gyara masomin]

An raba ƙungiyar zuwa manyan harsuna uku:   Ana amfani da "Tsonga" don nufin duk harsuna uku,[ana buƙatar hujja]</link>[ <span title="This claim needs references to reliable sources. (July 2017)">abubuwan da ake buƙata</span> ] ko da yake ana amfani da su sau da yawa tare da kuma Changana, mafi girma daga cikin ukun. Duk an gane su azaman harsuna, ko da yake kuma ana iya fahimtar su. Ƙungiyar ta ƙunshi nau'o'in wasu ƙananan harsuna da yarukan da ba a rubuta su ba kuma suna wanzu a cikin tsari marar rubutu.[ana buƙatar hujja]</link>

Tsarin rubutu[gyara sashe | gyara masomin]

Tsarin rubutun sintu, Ditema tsa Dinoko (wanda kuma aka sani a Zulu a matsayin Isibheqe Sohlamvu ), don harsunan Bantu ta Kudu, to amman ana amfani da shi don wakiltar duk yarukan Tswa-Ronga akai-akai a ƙarƙashin rubutun ɗaya. Wannan ya haɗa da waɗannan ƙananan harsuna waɗanda ba a taɓa dai-daita su ba a cikin haruffan Latin, kamar nau'in "East Sotho" (Pulana, Khutswe da Pai). Misali, yana ƙunshe da takamaiman grapheme da ke nuna retroflex ko “cerebral consonants, kamar retroflex ejective africate dake faruwa anan Pai:

Turanci wuri
HiPai izzau
[iʈʂʼaːwu]

Bayanan kula[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Hammarström, Harald; Forkel, Robert; Haspelmath, Martin, eds. (2017). "Tswa-Ronga (S.50)". Glottolog 3.0. Jena, Germany: Max Planck Institute for the Science of Human History.