Jump to content

Infobox

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Infobox
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na visualization (en) Fassara
Akwatin gidan rayuwa na ainihi daga motar Rail Rail Class 43 ta 43185 wacce kamfanin First Great Western suka sarrafa

A wikis, akwatin saƙo shine tebur da ake amfani dashi don tattarawa da gabatar da ƙaramin bayani game da batun, kamar takarda . Tsararren takaddar tsari ne wanda ke ƙunshe da jerin nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'i-nau'i, [1] kuma a cikin Wikipedia yana wakiltar taƙaitaccen bayani game da batun labarin . [2] Ta wannan hanyar, ana kamanta su da teburin bayanai a wasu fannoni. Lokacin da aka gabatar dashi a cikin babban takaddar yana taƙaitawa, ana gabatar da akwatin saƙo sau da yawa a cikin tsarin gefe .

infobox

Za'a iya aiwatar da akwatin saƙo a cikin wani takaddar ta hanyar shigar da shi cikin wancan takaddar tare da tantance wasu ko duk nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan haɗe-haɗe da wannan akwatin bayanan, wanda aka sani da siga.

Ana iya amfani da akwatin saƙo don taƙaita bayanan labarin a Wikipedia . [3] Ana amfani da su akan labarai iri ɗaya don tabbatar da daidaiton gabatarwa ta hanyar amfani da tsari iri ɗaya. [3] [2] Asali, an yi amfani da akwatinan saƙo (da samfura gaba ɗaya) don amfanin shimfidar shafi. [2] Akwatin Inbox na iya shiga cikin labarin ta ƙayyade ƙimar ga wasu ko duk sigogin ta . [3] Sunan siga na da aka yi amfani da shi dole ne ya kasance daidai da wanda aka ƙayyade a cikin samfurin akwatin saƙo, amma kowane ƙimar tana iya kasancewa da alaƙa da ita. [3] An keɓance sunan daga ƙimar da alamar daidai . [3] Ana iya ɗaukar sunan sigar a matsayin sifa ce ta batun. [1]

{{Infobox prepared food
| name       =
| image      =
| imagesize    =
| caption     =
| alternate_name  =
| country     =
| region      =
| creator     =
| course      =
| type       =
| served      =
| main_ingredient =
| variations    =
| calories     =
| other      =
}}
{{Infobox prepared food
| name       = Crostata
| image      = Crostata limone e zenzero 3.jpg
| imagesize    =
| caption     = Crostata with lemon ginger filling
| alternate_name  = 
| country     = [[Italy]]
| region      = [[Lombardia]]
| creator     = 
| course      = [[Dessert]]
| type       = [[Tart]]
| served      = 
| main_ingredient = Pastry crust, [[jam]] or [[ricotta]], fruit
| variations    = ''Crostata di frutta'', ''crostata di ricotta'', many other sweet or savoury variations
| calories     = 
| other      = 
}}
Inbox na Inbox ya shirya abincin da aka yi amfani da shi akan abubuwan Wikipedia da suka shafi abinci, ba tare da ƙimar da aka ƙayyade don sigogin sa (halayen). Wannan akwatin bayanan kamar yadda aka aiwatar a cikin labarin crostata . Lura cewa ƙimomi suna hannun dama na alamar daidai (=), kuma sunayen sunaye iri ɗaya ne da waɗanda suke a cikin ƙayyadadden samfurin akwatin gidan. Valuesimar suna cikin alamar wiki : shigarwar da aka killace a cikin madafan madaukai (misali [[Tart]] ) za a ba da shi azaman hanyar haɗi zuwa labarin Wikipedia na musamman (misali Tart ), kuma za a shigar da fayil ɗin da aka haɗa zuwa cikin labarin a maimakon alamar sa.
Akwatin sananniya don labarin Wikipedia Crostata da injin binciken yanar gizo ya sanya akan kwamfutar tebur
Akwatin haraji (takaice don akwatin kwalliyar haraji ) don labarin Wikipedia Xuanhanosaurus wanda injin binciken gidan yanar gizo (akan Safari ) ya sanya akan kwamfutar tebur ( iMac ). Akwatin tara shine nau'in akwatin gidan waya wanda ke bayani dalla-dalla kan harajin takamaiman tsarin rayuwa ko dabba

A kan Wikipedia, akwatin sananniyar bayanai an haɗa shi zuwa wata kasida ta hanyar sanya sunan ta da kuma nau'ikan darajar-nau'ikan cikin takalmin kafa biyu. Manhajar MediaWiki wacce Wikipedia ke aiki akanta sannan zata binciki daftarin aiki, wanda akwatin kwalliyar da sauran samfura ke sarrafa shi ta hanyar mai sarrafa samfuri . Wannan injin samfuri ne wanda ke samar da daftarin aiki na yanar gizo da takardar salo da aka yi amfani da ita don gabatar da takaddar. Wannan yana ba da damar ƙayyade tsarin akwatin saƙo daga abubuwan da yake sarrafawa; [2] wato, za a iya sabunta ƙirar samfurin ba tare da shafar bayanin da ke ciki ba, kuma sabon ƙirar za ta atomatik yaɗa ga duk labaran da ke ƙunshe da akwatin bayanan. [3] Galibi, ana tsara akwatinan bayanan don su bayyana a saman kusurwar dama-dama na labarin Wikipedia a cikin kallon tebur, [3] ko kuma a saman wayar ta gani.

Sanya akwatin saƙo a cikin wikitext na labarin yana da mahimmanci don samun dama . [3] Kyakkyawan aiki shine sanya su suna bin samfuran disambiguation (waɗanda ke jagorantar masu karatu zuwa labarai game da batutuwa tare da sunaye iri ɗaya) da samfura masu kiyayewa (kamar alamar sanya alama a matsayin abin da ba a ambata), amma a gaban duk sauran abubuwan . [3] [4]

Baeza-Yates da King sun ce wasu masu gyara suna samun samfuran kamar akwatinan saƙo masu rikitarwa, [1] kamar yadda samfurin zai iya ɓoye rubutu game da dukiya ko kayan aikin da editan yake son canzawa; wannan ya kara tsanantawa ta hanyar sarkakakken samfura, wancan shine samfuran da aka killace tsakanin wasu samfura. [1]

Ya zuwa watan Agusta 2009, Wikipedia na Ingilishi yayi amfani da kusan 3,000 waɗanda gaba ɗaya suka yi amfani da halaye 20,000 [5] Tun daga wannan lokacin, an haɗa mutane da yawa, don rage yawan aiki. Ya zuwa watan Yunin 2013, akwai aƙalla 1,345,446 na samfurin Infobox na iyaye, da wasu suka yi amfani da shi, amma ba duka ba, akwatinan saƙo, a kan 4,251,127 .

Sunan Infobox galibi "Infobox [Genre]"; duk da haka, ana iya sanya akwatinan saƙo mai yaduwa da aka yi amfani da gajerun sunaye, kamar "haraji" don haraji [3]

Kimanin kashi 44.2% na labaran Wikipedia sun ƙunshi akwatin saƙo a cikin 2008, [1] da kuma kusan 33% a cikin 2010. [5] amfani da hakar ilimin ilimin ta atomatik ta hanyar amfani da algorithms na koyon na'ura don "cire bayanan da ake sarrafawa cikin na'ura cikin farashi mai sauƙi mai sauƙi". [1] Duk da haka, da low ɗaukar hoto da ke sa shi mafi wuya, ko da yake wannan na iya zama partially cin nasara da ta complementing labarin data tare da cewa a cikin Categories a cikin abin da labarin da aka hada. [1] Wikipedia na Faransanci ya ƙaddamar da aikin Infobox Shafin 2 a cikin Mayu 2011. [6] [7]

Za'a iya amfani da ilimin da aka samu ta hanyar koyon inji don inganta labarin, kamar ta amfani da shawarwarin software ta atomatik ga editoci don ƙara bayanan akwatin gidan waya. [1] Aikin iPopulator ya ƙirƙiri wani tsari don ƙara ƙima ga ma'aunin akwatin gidan waya ta hanyar bincika atomatik rubutun wannan labarin. [5]

infobox

DBpedia tana amfani da tsararren abun ciki wanda aka ciro daga akwatunan bayanai [2] ta hanyar algorithms na koyon inji don ƙirƙirar hanyar haɗin bayanan da aka haɗa a Yanar gizo Semantic ; Tim Berners-Lee ya bayyana shi a matsayin "ɗayan shahararrun" abubuwan haɗin aikin haɗin bayanan. [8]

Haɗin inji yana ƙirƙirar sau uku wanda ya ƙunshi batun, tsinkaye ko dangantaka, da abu. [1] Kowane ɗayan sifa-darajar nau'ikan akwatin infobox ana amfani dashi don ƙirƙirar bayanin RDF ta amfani da ilimin ilimin zamani . [2] Wannan an daidaita shi ta hanyar kunkuntar tazara tsakanin Wikipedia da ilimin kere-kere fiye da yadda ake samu tsakanin rubutu mara tsari ko kuma kyauta. [9]

Dangantaka ta asali tsakanin maudu'i da abu an kafa ta mai tsarawa. [1] A cikin misali infobox, sau uku ("crostata", nau'in, "tart") yana nuna cewa crostata wani nau'in tart ne . An yi amfani da taken labarin azaman batun, ana amfani da sunan madogara a matsayin mai tsinkaye, da ƙimar siga kamar abin. [2] [1] Kowane nau'in akwatin saƙo ana yin taswira zuwa wani aji na ilimin lissafi, kuma kowane dukiya (ma'auni) da ke cikin akwatin bayanan an tsara shi zuwa kayan haɗin ilimin. [2] Ana amfani da waɗannan taswirar yayin nazarin rubutun Wikipedia don cire bayanai.

 

  1. 1.00 1.01 1.02 1.03 1.04 1.05 1.06 1.07 1.08 1.09 1.10 Baeza-Yates & King 2009.
  2. 2.0 2.1 2.2 2.3 2.4 2.5 2.6 2.7 Liyang 2011.
  3. 3.00 3.01 3.02 3.03 3.04 3.05 3.06 3.07 3.08 3.09 Broughton 2008.
  4. The English Wikipedia policy about accessibility is specified in the Wikipedia:Manual of Style/Accessibility. The policy about wikitext layout is specified at Wikipedia:Manual of Style/Layout and Wikipedia:Manual of Style/Lead section.
  5. 5.0 5.1 5.2 Lange, Böhm & Naumann 2010.
  6. Geertman, Reinhardt & Toppen 2011.
  7. The project is hosted on the French Wikipedia page Infobox/V2.
  8. Miller 2008.
  9. Virvou & Matsuura 2012.