Interlingue

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Interlingue
constructed language (en) Fassara, Euroclone (en) Fassara da international auxiliary language (en) Fassara
Bayanai
Sunan hukuma Interlingue da Occidental
Suna a harshen gida Interlingue
Maƙirƙiri Edgar de Wahl
Ranar wallafa 1922
Tsarin rubutu Baƙaƙen boko
Language regulatory body (en) Fassara Interlingue-Union (en) Fassara
Mai ganowa ko mai ƙirƙira Edgar de Wahl
Shafin yanar gizo occidental-lang.com
Shafin yanar gizo inthelandofinventedlanguages.com…, cals.info…, database.conlang.org… da database.conlang.org…
Copyright status (en) Fassara public domain (en) Fassara
Wikimedia language code (en) Fassara ie

Interlingue - "lingue international" Interlingue, wanda a baya aka sanshi da Occidental, harshe ne na taimakon duniya wanda Edgar de Wahl ya ƙirƙira a 1922.

Interlingue
Symbol of Interlingue
Created by Edgar de Wahl
Date founded 1922
Setting and usage International auxiliary language
Total speakers 500
Category (purpose) constructed language
Category (sources) Vocabulary from Romance and Germanic languages
Regulated by Interlingue-Union
Language codes
ISO 639-1 ie
ISO 639-2 ile
ISO 639-3 ile

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

Yadda Occidental (Interlinge) ya fara[gyara sashe | gyara masomin]

De Wahl ya sanar da harshensa a cikin mujallar Kosmoglott a cikin 1922, kuma a nan ne ake iya ganin ayyukan Occidental. Duk da haka, de Wahl ya fara yin harshen tun kafin wannan. Tsakanin 1906 zuwa 1921 ya fara gwaji da harshensa, kuma ya canza da yawa. A lokacin ya kira shi Auli, ko "harshen taimako" (ma'anar taimako). Sauran sunan barkwanci na Auli shine proto-Occidental (wanda ke nufin "tsohon Occidental"). Lokacin da de Wahl ya sanar da harshensa a cikin 1922, kusan an yi shi amma ba a gama shi ba. Haƙiƙa ya so ya jira ɗan lokaci kaɗan, amma akwai babban labari a cikin 1921: Ƙungiyar Ƙasashen Duniya tana kallon ra'ayin harshen duniya. De Wahl ya aika da wasiƙa kuma ya sami amsa mai kyau daga Ƙungiyar Ƙungiyoyin Ƙasa a cikin Satumba 1921.

Mutane sun fara amfani da Occidental saboda yana da sauƙin karantawa da fahimta, ko da ba tare da nahawu da ƙamus ba.

Kosmoglott ya canza suna zuwa Cosmoglotta a cikin 1927 kuma ya fara inganta Occidental akan wasu harsuna. A cikin Janairu na wannan shekarar, sun koma ofishin Cosmoglotta zuwa Vienna a yankin Mauer (yanzu wani ɓangare na Liesing). Wannan ya taimaka wa Occidental samun nasara a wannan lokacin saboda ofishin yanzu yana tsakiyar wuri. Engelbert Pigal, wanda shi ma daga Austriya, ya taimaka ma da labarinsa Li Ovre de Edgar de Wahl (Aikin Edgar de Wahl) wanda ya shawo kan wasu masu amfani da harshen Ido don gwada Occidental. A farkon 1930, mutane suna amfani da Occidental a Jamus, Austria, Sweden, Czechoslovakia, Switzerland, da kuma kwanan nan a Faransa.

Anazarci[gyara sashe | gyara masomin]