Kimiyyar zamantakewa

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Kimiyyar zamantakewa
class used in Universal Decimal Classification (en) Fassara, branch of science (en) Fassara, academic discipline (en) Fassara, specialty (en) Fassara da field of study (en) Fassara
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na social sciences and humanities (en) Fassara
Gudanarwan social scientist (en) Fassara da faculty of social sciences (en) Fassara
Is the study of (en) Fassara society (en) Fassara
Tarihin maudu'i history of the social sciences (en) Fassara
Mastodon instance URL (en) Fassara https://sciences.social
kimiyar zamantakewa kenan

Kimiyyar zamantakewa, ɗaya ce daga cikin rassan kimiyya mai sadaukar da kai ga nazarin al'ummomi da alaƙa tsakanin daidaikun mutane a cikin waɗannan al'ummomin. An yi amfani da kalmar a da don komawa fagen ilimin zamantakewa, ainihin "kimiyyar al'umma", wanda aka kafa a karni na 19.[1] Bayan ilimin zamantakewa, yanzu ya ƙunshi nau'o'in ilimi iri-iri da suka haɗa da ilimin halin ɗan adam, ilimin kimiya na tarihi, tattalin arziki, yanayin yanayin ɗan adam, ilimin harshe, kimiyyar gudanarwa, kimiyyar sadarwa da kimiyyar siyasa.

Masana kimiyyar zamantakewar zamantakewa suna amfani da hanyoyin da suka yi kama da na kimiyyar halitta a matsayin kayan aikin fahimtar al'umma, don haka kuma ayyana kimiyya a ma'anarsa ta zamani. Masana kimiyyar zamantakewar fassara akasin haka, na iya amfani da sukar zamantakewa ko tafsirin alama maimakon gina ka'idoji marasa ƙarfi, don haka suna ɗaukar kimiyya a cikin ma'anarsa.[2] A cikin aikin ilimi na zamani, masu bincike sau da yawa suna da yawa, ta yin amfani da hanyoyi da yawa (misali, ta hanyar haɗa duka bincike na ƙididdiga da ƙididdiga). Kalmar bincike ta zamantakewa kuma ta sami digiri na 'yancin kai kamar yadda masu aiki daga fannoni daban-daban suke raba manufa da hanyoyi iri ɗaya.



Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

Ƙididdigar farko da bincike sun ba da bayanan alƙaluma.
  1. "Social science: History, Disciplines, Future Development, & Facts". Britannica.
  2. Kuper, Adam (1996). The Social Science Encyclopedia. Taylor & Francis. ISBN 978-0-415-10829-4.