Koeberg Alert

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Koeberg Alert
Bayanai
Iri non-governmental organization (en) Fassara

Ƙungiya mai faɗakarwa ta Koeberg, wata ƙungiyar gwagwarmaya ce ta yaƙi da makamin nukiliya wacce ta fito daga ƙungiyar matsi na farko a Cape Town mai suna "Stop Koeberg" a cikin shekarar 1983. Dukansu an yi niyya ne don dakatar da ginin tashar nukiliya ta farko a Afirka ta Kudu a Duynefontein, 28 km NNW na Cape Town: tashar wutar lantarki ta Koeberg .

Bayan da ta kasa yin tasiri a jam'iyyar National Party mai mulki a lokacin ta koma ga fa'idar dimokuraɗiyya da wariyar launin fata, tare da fatan yin tasiri ga manufofin gaba.

Ƙirƙirar alaƙa mai ƙarfi tare da Rayuwar Duniya ta Afirka da Babban Taron Ƙasa na Adalci na Muhalli a cikin shekarun 1990s, an sake farfaɗo da shi a cikin shekarar 2009 don adawa da shirin Shugaba Thabo Mbeki na Pebble bed na zamani da kuma fitowar "Nuclear-1" (aikin gina ƙarin makaman nukiliya). a Afirka ta Kudu) ƙarƙashin Shugaba Jacob Zuma.

A halin yanzu yana shirya kamfen na yaƙi da makaman nukiliya daban-daban, yana shiga cikin manyan ƙungiyoyin yaƙi da makaman nukiliya da zaman lafiya, [1] kuma yana gabatar da jawabi ga matakan gwamnati na yau da kullun da suka shafi ikon nukiliya.

Wakilai sun halarci tarurrukan da suka shafi makamashin nukiliya na ƙasa da ƙasa da abubuwan da suka faru, ciki har da Yokohama, Fukushima da Sweden.

A cikin watan Yunin 2021, an naɗa Peter Becker na Koeberg Alert a kwamitin Hukumar Kula da Nukiliya ta ƙasa . Ministan ma'adinai da makamashi Gwede Mantashe ne ya kore shi a cikin watan Fabrairun 2022, saboda adawar Becker ga makamashin nukiliya.[2]

Fitattun mutane[gyara sashe | gyara masomin]

Wasu fitattun mutane masu aiki a cikin ƙungiyar su ne:

  • Mike Kantey - tsohon sakatare [3]
  • Keith Gottschalk - memba mai tsayi[4]
  • Peter Becker - ƙungiyar da ta farfaɗo a shekarar 2009 [5]
  • Hoton Dauda [4]

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

  • Gangamin Yaki da Makamashin Nukiliya
  • Jerin kungiyoyin yaki da yaki

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. David Fig (2005). Uranium Road: Questioning South Africa's Nuclear Direction. Jacana Media. p. 52. ISBN 9781770090927.
  2. Planting, Sasha (2022-05-18). "KOEBERG ROW: Peter Becker, sacked from the National Nuclear Regulator Board, won't go down without a fight". Daily Maverick (in Turanci). South Africa. Retrieved 2022-08-12.
  3. "South Africa: Koeberg Alert". All Africa. Retrieved 29 February 2016.
  4. 4.0 4.1 "Ministerial Agreement Threatens Tariff Increases And Nuclear Safety at Koeberg - Africa.com". africa.com (in Turanci). 2021-05-13. Retrieved 2022-08-12.
  5. says, Praveen (2011-05-18). "About KAA". KOEBERG ALERT ALLIANCE (in Turanci). Retrieved 2021-02-27.

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]