Jump to content

Kogin Navua

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Kogin Navua
General information
Tsawo 65 km
Labarin ƙasa
Map
Tsarin Daidaiton Labarin Kasa 18°15′S 178°09′E / 18.25°S 178.15°E / -18.25; 178.15
Kasa Fiji
Ƙasantuwa a yanayin ƙasa Viti Levu (en) Fassara
River mouth (en) Fassara Fiji Sea (en) Fassara

Kogin Navua an gano kogin da ke cikin tsibirin Viti Levu a Fiji kuma yana da madogararsa a kudu maso gabas gangaren Dutsen Gordon kuma yana gudana tsawon kilomita 65 zuwa kudu a bakin teku. An lura da kyan gani mai karko na ƙaƙƙarfan dutsen ƙasar da yake bi ta cikinsa.[1] A ƙarshen karni na 19 an gina wani injin niƙa a gefen wannan kogin, kuma ko da yake an rufe ginin a shekara ta 1923, garin Navua yana tsaye a wurinsa.

Babban Yankin Kare Navua

[gyara sashe | gyara masomin]

Upper Navua Conservation Area yanki ne da ke tsakiyar tsaunukan Viti Levu inda kogin Navua ke ratsawa ta wata ƴar kwazazzabo. Hukumar Amintattun Kasa ta Fiji ce ke sarrafa ta. An jera yankin a matsayin "Ƙasa mai Muhimmancin Ƙasashen Duniya" a ƙarƙashin yarjejeniyar Ramsar a ranar 11 ga Afrilu, 2006.

  1. Craigie, H. R. (1936). Handbook of Fiji. Suva, Fiji: Government printer. p. 3.