Jump to content

Mallaka

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
mulki

Mallaka (Turanci: mulkin mallaka) tsari ne na kafa iko akan yankuna ko al'ummomi da aka yi niyya don manufar haraji, sarrafawa, noma, sau da yawa ta hanyar kafa yankuna da yuwuwa ta hanyar daidaita su. Ana amfani da mulkin mallaka a wasu lokuta tare da daidaitawa, kamar yadda ake yin mulkin mallaka a ilmin halitta, amma yayin da mulkin mallaka a tarihi ya ƙunshi daidaitawa, wannan nau'i na musamman ana kiransa mulkin mallaka. A wannan yanayin, mazauna ne ke tsarawa da aiwatar da mulkin mallaka kai tsaye, yayin da babban birnin kakanninsu ko na kakanninsu ke da alaƙa ko iko ta hanyar mulkin mallaka. A cikin mulkin mallaka, ƴan tsiraru suna yin mulki ko dai ta hanyar zalunci da haɗakar da ƴan asalin ƙasar, ko kuma ta kafa kanta a matsayin mafi rinjayen alƙaluma ta hanyar korar jama'a, rashin amfani, ko kashe ƴan asalin ƙasar baki ɗaya, haka nan ta hanyar ƙaura da haifuwar birni kamar da sauran mazauna. Turawan mulkin mallaka na Amurka yana da ban sha'awa sosai saboda daga baya sun kawo sabon tsari na mutanen waje daban-daban don zama da aiki a cikin yankunan. Waɗannan sabbin mutane ’yan Afirka ne waɗanda su ma suka kawo nasu hanyoyin rayuwa cikin Amurkawa. Don haka yayin da Turawa ba sa son Indiyawan Amurkawa, suna taho da su da 'yan Afirka da ke zaune a yankunan Indiyawan Amurka.

de