Muhammad Muqeem Khoso
Muhammad Muqeem Khoso | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Jacobabad (en) , |
ƙasa | Pakistan |
Harshen uwa | Urdu |
Mutuwa | 2016 |
Karatu | |
Harsuna | Urdu |
Sana'a | |
Sana'a | ɗan siyasa |
Sardar Muhammad Muqeem Khan Khoso (12 Oktoba 1949). – 17 Afrilu 2016; Urdu :سردار محمد مقیم خان ھوسو) ɗan siyasan Pakistan ne kuma Babban Sardar na ƙabilar Khoso .[1][2] An zaɓe shi a matsayin ɗan majalisar dokokin Pakistan daga Mazaɓar garinsu NA-156 Jacobabad-I a shekarar 1988 . Ya kuma kasance ministan kamun kifi na lardin Sindh a gwamnatin riƙon ƙwarya ta shekarar 2007. A lokacin mutuwarsa a ranar 17 ga watan Afrilun 2016, ya kasance memba na Majalisar lardin Sindh daga PS-14 (Jacobabad-II) akan tikitin Jam'iyyar Jama'ar Pakistan .[3] [
Harkokin siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]Ya fara harkar siyasa ne da shiga Jamaat-e-Islami . Ya yi takara a babban zaɓen Pakistan na rashin jam'iyya a shekarar 1985 kuma an zaɓe shi mamba na Majalisar Sindh . Bayan shiga jam'iyyar Pakistan Peoples Party, ya tsaya takarar babban zaɓen shekarar 1988 daga Mazaɓar NA-156 Jacobabad-I, kuma ya doke masu nauyi irin su tsohon babban ministan Balochistan Mir Taj Muhammad Jamali da tsohon kakakin majalisar dokokin ƙasar Ilahi Bux Soomro .[4]
A lokacin babban zaɓe na shekarar 1990, an ayyana Khoso bai cancanta ba bayan da aka sake ƙidayar aikace-aikacen Soomro, wanda aka ayyana shi a matsayin wanda ya yi nasara. Daga nan aka naɗa Khoso shugaban gunduma na jam’iyyar PPP.
A lokacin zaɓukan kananan hukumomi na shekarar 2001 a lokacin mulkin Musharraf, ba a ba shi tikitin tsayawa takara na mukaman nazim da na naib zila na gundumar ba. Don haka ya bar PPP ya tsaya takara a matsayin ɗan takara mai zaman kansa. Shabbir Bijarani ne ya doke shi.[5]
Sannan Khoso ya ƙirƙiro jam’iyyarsa ya sanya mata suna Samaji Inqilabi Mahaz. Daga baya, an shiga cikin Pakistan Muslim League (Q) .
Khoso ya zama ministan kamun kifi a lardin Sindh na riƙo a ƙarƙashin Muhammad Mian Soomro . Daga baya ya ba da sanarwar komawa jam'iyyar PPP yayin taron jama'a da aka gudanar a Jacobabad a ranar 21 ga watan Disambar 2007.
A babban zaɓen Pakistan na shekarar 2013, an zaɓe shi a matsayin MPA na PPP daga PS-14 (Jacobabad-II) bayan sake ƙidaya ƙuri'u 15,838.[1][6][7][8] Ya kasance mamba a kwamitocin majalisar masu kula da al'adu, yawon shakatawa da kayayyakin tarihi, dazuzzuka, namun daji, muhalli, da ban ruwa a lokacin rasuwarsa.[9]
Mutuwa
[gyara sashe | gyara masomin]A ranar 17 ga watan Afrilun 2016, Khoso ya mutu sakamakon cutar hanta a Asibitin Jami'ar Aga Khan da ke Karachi . An ɗage zaman majalisar Sindh, wanda zai gudana a washegari,[10] na tsawon sa'o'i 24 domin alhinin rasuwarsa. Kafin ɗage zaman, ministan harkokin majalisa Nisar Khuhro ya tuno da hidimomin siyasa da zamantakewa ga mutanen Jacobabad.[9]
Ya rasu ya bar ‘ya’ya mata hudu, maza biyu, da mata uku. An gudanar da jana'izar sa a Qadirpur, ƙauyen sa na haihuwa wanda ke cikin unguwar Jacobabad, kuma ya samu halartar tsohon Firayim Minista Zafarullah Khan Jamali da kuma wasu MNAs da MPA na jam'iyyar Pakistan Peoples Party . An binne shi a makabartar iyalansa.[11]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 Correspondent, The Newspaper's (2016-04-18). "MPA Sardar Muqeem Khan Khoso passes away". DAWN.COM (in Turanci). Retrieved 2022-03-01.
- ↑ "Court Bungalow, Jacobabad". heritage.eftsindh.com. Retrieved 2022-03-01.
- ↑ "Welcome to the Website of Provincial Assembly of Sindh". 2014-03-17. Archived from the original on 17 March 2014. Retrieved 2022-03-01.
- ↑ "NA-156 Jacobabad I Detail Election Result 1988". www.electionpakistani.com. Retrieved 2022-03-01.
- ↑ Khan, Mohammad Hussain (2018-02-02). "OBITUARY: BIJARANI — A HUMBLE TRIBAL CHIEF". DAWN.COM (in Turanci). Retrieved 2022-03-01.
- ↑ "PS-14 Jacobabad Detail Election Result 2013 Full Information". www.electionpakistani.com. Retrieved 2022-03-01.
- ↑ "Recounting polls: PPP wins PS-14 Jacobabad". The Express Tribune (in Turanci). 2013-06-01. Retrieved 2022-03-01.
- ↑ "PPPP wins Jacobabad PS-14 seat after recount – Pakistan Peoples Party" (in Turanci). Retrieved 2022-03-01.
- ↑ 9.0 9.1 "PA session adjourned to mourn death of MPA Muqeem Khoso". www.thenews.com.pk (in Turanci). Retrieved 2022-03-01.
- ↑ "Sindh Assembly Offers Prayers for Deceased Lawmaker". Free and Fair Election Network (in Turanci). 2016-04-18. Archived from the original on 2022-03-01. Retrieved 2022-03-01.
- ↑ "Obituary: PPP's Sardar Muqeem Khoso passes away". The Express Tribune (in Turanci). 2016-04-17. Retrieved 2022-03-01.
Hanyoyin haɗi na waje
[gyara sashe | gyara masomin]- Majalissar Bayanan Bayanin Archived 2014-03-17 at the Wayback Machine Memba ta Sindh