Mutuncin jiki

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Mutuncin jiki
fundamental rights (en) Fassara da legal good (en) Fassara
Bayanai
Facet of (en) Fassara women's health (en) Fassara
Babban tsarin rubutu Basic Law for the Federal Republic of Germany (en) Fassara da Swiss Federal Constitution (en) Fassara

Mutuncin Jiki shi ne rashin tauye haƙƙin jiki kuma yana jaddada mahimmancin cin gashin kai, mallakar kai, da tabbatar da kai na ɗan Adam a kan jikinsu. A fagen haƙƙin ɗan Adam, ana ɗaukar cin zarafin mutuncin wani a matsayi na cin zarafi marar ɗa'a, kutsawa, da yiwuwar aikata laifi. [1] [2] [3] [4] [5]

Gwamnati da doka[gyara sashe | gyara masomin]

A jamhuriyar Ireland, kotuna sun amince da mutuncin jiki a matsayin haƙƙin da ba a ƙididdige shi ba, wanda ke ba da kariya ta gabaɗayan garantin " haƙƙoƙin mutum " wanda ke cikin sashe na 40 na kundin tsarin mulkin Irish . A cikin Ryan v Attorney General an furta cewa "kana da ƴancin kada a tsoma baki a jikinka ko halinka . Wannan yana nufin cewa jihar ba za ta iya yin wani abu don cutar da rayuwar ku ko lafiyar ku ba. Idan kana tsare, kana da haƙƙin kada lafiyarka ta kasance cikin haɗari yayin da kake cikin kurkuku.” [6]

A cikin wata shari'ar ta daban M (Shige da Fice - Haƙƙin Haihuwa) -v- Ministan Shari'a da Daidaituwa & ors, Kotun Ƙoli ta Irish ta yanke hukuncin cewa haƙƙin mutuncin jiki ya ƙaru ga waɗanda ba a haifa ba. [7] A taƙaitaccen shari’ar a sashe na 5.19, kotun ƙolin ta ce:

...Haƙƙin ɗan da ba a haifa ba kamar yadda Kundin Tsarin Mulki ya tsaya a yanzu wanda ke jawo haƙƙin kariya da tabbatarwa shine wanda gyare-gyaren da aka yi a cikin Mataki na 40.3.3 ya ƙunsa, wato, 'yancin rayuwa ko, a wata ma'ana, haƙƙin haifuwa da haifuwa., yiyuwa, (kuma wannan lamari ne na yanke shawara a nan gaba) haƙƙoƙin ƙawance kamar haƙƙin ɗan adam wanda ke tattare da haƙƙin rayuwa da kansa.[8]

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Communication Technology And Social Change Carolyn A. Lin, David J. Atkin – 2007
  2. Civil Liberties and Human Rights Helen Fenwick, Kevin Kerrigan – 2011
  3. Xenotransplantation: Ethical, Legal, Economic, Social, Cultural Brigitte E.s. Jansen, Jürgen W. Simon, Ruth Chadwick, Hermann Nys, Ursula Weisenfeld – 2008
  4. Personal Autonomy, the Private Sphere and Criminal Law Peter Alldridge, Chrisje H. Brants - 2001, retrieved 29 May 2012
  5. Privacy law in Australia Carolyn Doyle, Mirko Bagaric – 2005
  6. Ryan v Attorney General [1965] 1 IR 294 at 295. Judgement by Kenny J: "That the general guarantee of personal rights in section 3 (1) of Art. 40 extends to rights not specified in Art. 40. One of the personal rights of the citizen protected by the general guarantee is the right to bodily integrity."
  7. Judgement by the Irish Supreme Court: M (Immigration - Rights of Unborn) -v- Minister for Justice and Equality & ors, 7 March 2018.
  8. "M (Immigration - Rights of Unborn) -v- Minister for Justice and Equality & ors : Judgments & Determinations : Courts Service of Ireland".