Na'urar rage fitar da iska
Na'urar rage fitar da iska |
---|
Sashin rage fitar da hayaki (ERU) yanki ne da aka bayar a ƙarƙashin aikin Haɗin gwiwar aiwatarwa dangane da yarjejeniyar Kyoto. Wani ERU yana wakiltar raguwar iskar gas, a ƙarƙashin tsarin aiwatar da haɗin gwiwa, inda yake wakiltar tan ɗaya na CO an rage shi.
Bayani
[gyara sashe | gyara masomin]Don bada damar kwatanta tasirin iskar gas a kan muhalli daban-daban, masana kimiyya sun ayyana masu ninkawa ga iskar gas waɗanda ke kwatanta ƙarfin su na greenhouse (yuwuwar dumamar yanayi) dangane da na carbon dioxide.
Misali ɗaya na aikin Haɗin gwiwar aiwatarwa wanda ya haifar da sashin rage yawan hayaƙi, shine samar da iskar gas ta wuraren zubar da ƙasa. Waɗannan iskar gas sun kunshi musamman methane wanda ke gudu zuwa sararin samaniya idan ba a tattara ba. Babban dalilin mu'amala da methane shine cewa yana da yuwuwar dumamar yanayi na shekaru 100 da ya ninka 25[1] idan aka kwatanta da carbon dioxide (watau yana da ƙarfin wutar lantarki sau 25). Tarin methane yawanci yana tare da konewa. Kona tonne guda na methane yana samar da kusan tan 3 na CO, don haka rage tasirin greenhouse ta (25-3=22) ERU.
A cikin watan Disamba na 2012, farashin ERU ya fadi zuwa ƙasa da cents 15 kafin murmurewa zuwa 23c bayan labarin cewa Kwamitin Canjin Yanayi na EU zai jefa kuri'a kan dakatar da ERUs daga ƙasashen da ba su sanya hannu ba har zuwa lokacin alkawari na biyu a ƙarƙashin yarjejeniyar Kyoto.
Acikin Janairu 2013, Bloomberg ya ba da rahoton cewa farashin raguwar hayaki ya ragu da kashi 89 acikin 2012.
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ ipcc-wg1.ucar.edu PDF Araxto, P. et al. (2008) IPCC WG1 AR4 Report