Jump to content

Nomsa Mtsweni

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Nomsa Mtsweni
Rayuwa
ƙasa Afirka ta kudu
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa

Nomsa Sammy Mtsweni ɗan siyasan Afirka ta Kudu ne wanda ya wakilci jam'iyyar ANC a majalisar dokokin lardin Mpumalanga da majalisar dokoki ta ƙasa, ciki har da mamba a majalisar zartarwa ta Mpumalanga daga 2004 zuwa 2007 da kuma daga 2014 zuwa 2016. Ta kuma yi aiki a matsayin Magajin Garin Thembisile Hani Local Municipality da Dr JS Moroka Local Municipality .

Sana'ar siyasa

[gyara sashe | gyara masomin]

Mtsweni ya taba wakiltar jam'iyyar ANC a majalisar dokokin ƙasar, 'yar majalisar dokokin Afrika ta Kudu . [1] A babban zaɓen shekara ta 2004, an zaɓe ta a kujerar ANC a majalisar dokokin lardin Mpumalanga . Firimiya Thabang Makwetla ta kuma nada ta a majalisar zartarwa ta Mpumalanga, inda ta yi aiki a matsayin memba na majalisar zartarwa (MEC) mai kula da noma da filaye. [1] Ta rike wannan mukamin na kasa da shekara guda kafin, a cikin Janairu 2005, an nada ta a matsayin MEC don Al'adu, Wasanni da Nishaɗi. [2] A watan Fabrairun 2007, a wani sauyi, Makwetla ta kore ta daga Majalisar Zartaswa gaba ɗaya. [3] Ta ci gaba da zama ' yar majalisar dokokin lardin . [4]

Daga bisani Mtsweni ta fice daga majalisar kuma ba ta dawo ba sai babban zaɓen shekarar 2014, inda ta kasance ta tara a jerin jam'iyyar ANC na lardin. [5] Bayan zaben, Firimiya David Mabuza ya nada ta a majalisar ministocinsa na biyu a matsayin MEC for Social Development. [6] Duk da haka, wa'adin nata ya sake zama ɗan gajeren lokaci: ta tsaya a matsayin ɗan takara a zaɓen ƙananan hukumomi na 2016 kuma an zabe ta a matsayin Babban Magajin Garin Thembisile Hani Local Municipality, wanda ya sa ta fice daga majalisar dokokin lardin. [7] An mayar da fayil ɗinta a Majalisar Zartarwa zuwa Busi Shiba . [8]

Tun daga 2022, Mtsweni shine Babban Magajin Garin Dr JS Moroka Local Municipality.[9]

  1. 1.0 1.1 "Mpuma premier promises service". News24 (in Turanci). 3 May 2004. Retrieved 2023-01-03.
  2. "Mpumalanga shake-up was premier's prerogative". Independent Online (in Turanci). 17 January 2005. Retrieved 2023-01-03.
  3. "T Makwetla on Cabinet reshuffle". South African Government. 13 February 2007. Retrieved 2023-01-03.
  4. "Premier's reshuffle seen as 'reward'". The Mail & Guardian (in Turanci). 2007-02-18. Retrieved 2023-01-03.
  5. "Nomsa Sanny Mtsweni". People's Assembly (in Turanci). Retrieved 2023-03-19.
  6. "Statement by Hon. Premier DD Mabuza on the new Executive Council of Mpumalanga province". South African Government. 30 May 2014. Retrieved 2023-01-03.
  7. Yende, Sizwe sama (10 August 2016). "Cabinet reshuffle on the cards for Mpumalanga". City Press (in Turanci). Retrieved 2023-03-19.
  8. "Provincial ANC deploys two MECs to local municipalities". Lowvelder (in Turanci). 2016-08-11. Retrieved 2023-01-25.
  9. "DA says former municipal manager implicated in VBS saga should not be employed in similar position". DispatchLIVE (in Turanci). 15 March 2022. Retrieved 2023-03-19.

Hanyoyin haɗi na waje

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Nomsa Sanny Mtsweni at People's Assembly