Jump to content

Olúdémì Pópóólá

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Olúmìdé Pópóọlá ya kasance marubuci ɗan Najeriya ne sannan kuma ɗan Jamus ɗan ƙasar Jamus, mazaunin Landan. Littafinta na baya-bayan nan Lokacin da Muke Magana Ba Komai da aka buga a Yuli 2017, ta Cassava Republic Press .

Biography da kuma aiki

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Pópóọlá a ƙasar Jamus ga mahaifiyar Jamus kuma mahaifin ɗan Najeriya . Ta koma Najeriya tun tana karama kuma ta yi shekaru biyar a can kafin ta koma Jamus. Tana da digiri na uku a cikin Rubutun Ƙirƙira, MA a cikin Rubutun Ƙirƙira da BSc a cikin Magungunan Ayurvedic .

Littattafanta sun haɗa da kasidu, waƙa, da kuma karin magana. Yayin rubutawa, ta sami kwarin gwiwa daga mutanen da ke kewaye da ita. Ta furta cewa tana "... tana da sha'awar ƙarami, ɓoyayyun labaru" kuma ta yi amfani da waɗannan labarun don kawo ƙungiyoyin da ba a bayyana su a gaba ba.

Littafin littafinta Wannan Ba Game da Bacin rai ba ne Unrast ya buga a cikin 2010. Ta kuma rubuta wasan kwaikwayo, Har ila yau, ta Mail, wanda Ƙungiyar Ƙwararru ta buga a cikin 2013. A cikin 2016, ta haɗu tare da Annie Holmes wani ɗan gajeren tarin mai suna Breach ( Peirene Press ). [1]

A cikin hira na 2017 tare da Guardian Nigeria, Pópóọlá ta yi tunani game da shawarar da ta yanke na zama marubuci. Ta furta cewa ita "... yaro ne mai tunani mai ban sha'awa da wadata ... lokacin da [ta] ta fahimci cewa za ku iya gina labaru, ku hada su tare da kanku, [ta] ta san abin da [ta] ke so ta yi. kuma."

Ita ce mai ba da gudummawa ga tarihin tarihin 2019 Sabbin Mata na Afirka, wanda Margaret Busby ta shirya. [2]

Sauran ayyukan kirkire-kirkire

[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin 2013 an nuna Pópóọlá a cikin waƙar bassist na Jamus Edward Maclean "Har yanzu", a cikin kundinsa Edward Maclean's Adoqué .

A cikin 2018 Pópóọlá ya ƙaddamar da bikin Littattafan Afirka na Berlin, wanda ya mayar da hankali kan jigogi na ƙetare da ƙaura. [3]

Pópóọlá shine jagoran aikin Futures in the Making Archived 2020-11-28 at the Wayback Machine, ƙungiyar da ke ba da darussan bita ga matasa LGBTQ +.

Hakanan ta Mail

[gyara sashe | gyara masomin]

Wasan Pópóọlá Har ila yau, ta Mail ya ta'allaka ne game da rarrabuwar kawuna a Najeriya, musamman 'yan'uwan Jamusawa 'yan Najeriya Wale da Funke, da suka taru domin jimamin rasuwar mahaifinsu. Yayin da manya a cikin iyali suka daidaita bisa ga nufin uba, matasan suna kokawa don neman muryarsu. Wannan labarin yana magana ne da jigogi kamar wariyar launin fata, bambance-bambancen al'adu da tsararraki, asara, da kwadayi. Marion Kraft, marubucin The African Continuum and African American Writers Writers, ya bayyana yadda, a cikin rubuta wannan wasan kwaikwayo, Pópóọlá "yana wakiltar rayuka, bambance-bambancen, gwagwarmaya da buri na mutane a cikin Black diaspora, neman su. ainihi da adalci." [4]

Brian Chikwava, marubucin Harare North, yana nufin Har ila yau ta Mail a matsayin "... tatsuniyar Afro-Turai mai ban sha'awa kuma mai ban sha'awa na zamani wanda, kamar jazz, yana da tushe a cikin al'amuran al'ada da ke motsa mutane." [1]

Lokacin Da Muke Magana Ba Komai

[gyara sashe | gyara masomin]

Littafin labari na Pópóọlá Lokacin da Muke Magana Ba Komai ( Cassava Republic Press, 2017) ya ba da labarin wasu samari maza baƙar fata biyu a Landan waɗanda aka gwada abokantakarsu a kan ƙalubalen da yawa waɗanda suka haɗa da jima'i da asalin ɗan adam, wariyar launin fata, cin zarafi, da yanayin siyasa mara kyau. Brittle Paper ya bayyana shi a matsayin labari "wanda aka gina akan zaren zaren shakku da yawa. Harshen gaggauwa, iska, da kuma samari na littafin yana baiwa mai karatu jin ya ci karo da wani sabon abu na gaske. Amma abin da ya manne mai karatu a shafin shine rayuwar rayuwar. Matasa biyu sun yi taho-mu-gama ga guguwar tarihi da ke barazanar yin galaba a kansu da kuma rufe bakinsu." BellaNaija ta kira shi wani labari wanda "ya binciko zurfin abota, rikicin kabilanci a duniya ta farko, rikice-rikice na rukunin iyali, da kuma gwagwarmayar girma a matsayin samari marasa kunya" da kuma "kyakkyawan labari wanda ke nuna yanayin sauyin yanayi."  

Mawallafin marubucin Burtaniya Diana Evans a cikin bita a cikin Financial Times ta kwatanta Lokacin da Muke Magana game da Komai a matsayin "bincike mai gamsarwa da fahimta game da fitowar kowa da kowa game da rashin daidaituwar al'umma mai takurawa."

Littattafan tarihi

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Wannan ba game da bakin ciki ba ne, Unrast Verlag, 2010, 
  • Har ila yau Ta Wasika, Taro na Buga, 2013, 
  • Tare da Annie Holmes, Breach, Peirene Press, 2016, 
  • Lokacin da Muke Magana Ba Komai, Latsa Jahar Cassava, 2017, 

A cikin 2004 Pópóọlá ya lashe lambar yabo ta May Ayim don waƙa. [5]

  1. 1.0 1.1 "Bio" Archived 2018-03-20 at the Wayback Machine, Olumide Popoola website.
  2. Busby, Margaret (ed.), "New Daughters of Africa" at WorldCat.
  3. "Writing in Migration – April 26th to 28th 2018, African Book Festival Berlin" Archived 2018-11-08 at the Wayback Machine, InterKontinental.
  4. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named :1
  5. "May Ayim Award", Afritopic.