Jump to content

Plano, Texas

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Plano, Texas


Wuri
Map
 33°03′N 96°45′W / 33.05°N 96.75°W / 33.05; -96.75
Ƴantacciyar ƙasaTarayyar Amurka
Jihar Tarayyar AmurikaTexas
County of Texas (en) FassaraCollin County (en) Fassara
Yawan mutane
Faɗi 285,494 (2020)
• Yawan mutane 1,530.43 mazaunan/km²
Home (en) Fassara 107,320 (2020)
Labarin ƙasa
Located in statistical territorial entity (en) Fassara Dallas-Fort Worth metroplex (en) Fassara
Yawan fili 186.545001 km²
• Ruwa 0.5032 %
Altitude (en) Fassara 206 m
Sun raba iyaka da
Bayanan tarihi
Ƙirƙira 1873
Tsarin Siyasa
• Mayor of Plano, Texas (en) Fassara John Muns (en) Fassara
Bayanan Tuntuɓa
Lambar aika saƙo 75023–75094, 75023, 75025, 75029, 75031, 75030, 75027, 75032, 75035, 75037, 75040, 75042, 75044, 75046, 75047, 75050, 75052, 75054, 75057, 75059, 75061, 75064, 75065, 75067, 75069, 75071, 75076, 75078, 75080, 75085, 75088, 75093, 75089 da 75092
Kasancewa a yanki na lokaci
Wasu abun

Yanar gizo plano.gov
Twitter: cityofplanotx Edit the value on Wikidata

Plano birni ne, da ke a jihar Texas ta Amurka . Tare da yawan jama'a 285,494 a ƙidayar 2020, shine birni na tara mafi yawan jama'a a Texas, kuma, bi da bi, birni na 72 mafi yawan jama'a a Amurka. Plano yana arewacin Dallas kuma a cikin gundumar Collin. Ita ce mafi girma a cikin gundumar. Plano kuma yana ɗaya daga cikin manyan biranen yankin Dallas-Fort Worth na birni.[1] Tattalin arzikin Plano babban yanki ne na tattalin arzikin Dallas, gida ga manyan kamfanoni da yawa kamar Frito Lay, JCPenney, Pizza Hut, da sauran manyan masu rarrabawa. An kuma ba da sunan Plano a matsayin ɗayan biranen da suka fi saurin girma kuma ɗayan mafi kyawun wuraren zama a ƙasar.

Mazauna sun zo yankin kusa da Plano na yau a farkon 1840s. Kayayyaki irin su itacen itace, injin girki, da kantin ba da daɗewa ba sun kawo ƙarin mutane zuwa yankin. An kafa sabis na wasiƙa, kuma bayan ƙin yarda da sunaye da yawa don ƙauyen gari (ciki har da sanya masa suna don girmama shugaban ƙasa na wancan lokacin Millard Fillmore), mazauna sun ba da shawarar sunan Plano (daga kalmar Spanish don "lebur") dangane da batun. filin gida, maras bambanta kuma babu wani itace. Ofishin gidan waya ya karɓi sunan.[2]

A shekarar 1872, kammala layin dogo na Houston da Tsakiyar Texas ya taimaka wa Plano girma, kuma an haɗa shi a cikin 1873. A shekara ta 1874, yawan jama'a ya haura 500. A shekarar 1881, gobara ta tashi a cikin yankin kasuwanci, ta lalata yawancin gine-gine. An sake gina Plano kuma kasuwanci ya sake bunƙasa a cikin 1880s. Hakanan a cikin 1881, garin ya ɗauki alhakin abin da zai zama gundumar Makarantu Mai Zaman Kanta ta Plano (PISD), ta ƙare kwanakin da makarantu masu zaman kansu ke yi.

Da farko, yawan mutanen Plano ya karu a hankali, ya kai 1,304 a 1900 da 3,695 a 1960. A shekara ta 1970, Plano ya fara jin wasu buƙatun da makwabta suka samu bayan yakin duniya na biyu. Jerin ayyukan jama'a da canjin haraji da ya kawar da al'ummar manoma daga garin sun taimaka wajen kara yawan jama'a. A cikin 1970, yawan jama'a ya kai 17,872, kuma zuwa 1980, ya fashe zuwa 72,000. Magudanar ruwa, makarantu, da haɓaka titina sun ci gaba da tafiya tare da wannan ƙaƙƙarfan haɓaka, galibi saboda yanayin shimfidar wuri na Plano, shimfidar grid, da tsare-tsaren tsare-tsare.

  1. "Turnpike Commons" (PDF). Theretailconnection.net. August 13, 2008. Archived from the original (PDF) on August 7, 2013. Retrieved January 17, 2022.
  2. "Crews Demolish 30-Year-Old Plano Water Tower". Nbcdfw.com.