Roseline Ukeje

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Roseline Ukeje
Rayuwa
Haihuwa 5 ga Janairu, 1943 (81 shekaru)
Sana'a
Sana'a mai shari'a

Roseline ko Rose Nonyem Ukeje (an haifeta 5 Janairu 1943) alƙaliya ce a Najeriya wadda itace mace ta farko da ta fara zama babbar alƙaliya a ƙasar.

Rayuwa[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Rose Nonyem Ukeje 5 ga Janairu 1943.[1] An naɗa ta babbar jojin Najeriya a 1986[2] ta kuma zama babbar jojin a tsakanin 2001 zuwa 2008.[3][4]

A Fabrairu 2007, a sakamakon wani rikici anyi ƙoƙarin tunɓuke ɗaya daga cikin alƙalan kotun ƙolin ƙasar.[5][6][7][8]

Rayuwa ta ƙashin kai[gyara sashe | gyara masomin]

Ukeje ta auri wani matuƙa jirgin saman soja na rundunar sojan saman Najeriya Sunday Elendu-Ukeje sun zauna tare har zuwa rasuwar sa suna da a ƙalla yara biyu.[9] Ƴar su Nnenna Elendu Ukeje,mamba ce a majalisar dokokin Najeriya tun 2007.[10]

Aiyuka[gyara sashe | gyara masomin]

  • Ukeje, Roseline (1999). "Fundamental Human Rights and Women". The Woman, the Family and the Law. International Federation of Women Lawyers.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Elizabeth Sleeman (2001). The International Who's Who of Women 2002. Psychology Press. p. 589. ISBN 978-1-85743-122-3.
  2. "Lawyers Urged to Refer to Admiralty Law Reports in Maritime Cases". 14 July 2017. Retrieved 28 December 2017.
  3. Emmanuel, N.Ayo. "History and Development of the Federal High Court" (PDF). Archived from the original (PDF) on 2017-12-14. Retrieved 2020-11-16.
  4. Badejogbin, Rebecca Emiene (2017). "Elsie Nwanwuri Thompson: The Trajectory of a Noble Passion". In Josephine Jarpa Dawuni; Akua Kuenyehia (eds.). International Courts and the African Woman Judge: Unveiled Narratives. Routledge. ISBN 9781315444420.
  5. "Andy Uba's certificate scandal, Abuja Chief Judge, Roseline Ukeje takes over the case". Sahara Reporters. 27 February 2007. Retrieved 28 December 2017.
  6. Nweke, Remmy (15 March 2007). "Nigeria: Group Demands Suspension of Judge". Daily Champion. All Africa. Retrieved 28 December 2017.
  7. "Nigerian court to rule poll shift tomorrow". Afrol News. 9 April 2007. Retrieved 28 December 2017.
  8. "Nigeria death fails to halt poll". BBC News. 29 March 2007. Retrieved 28 December 2017.
  9. "Biography of Nnenna Ukeje". Nigerian Biography. 20 November 2015. Retrieved 28 December 2017.
  10. Uzoanya, Ekwy P.; Awodipe, Toby (18 April 2015). "Nigerian Women's Scorecard In 2015 Polls". The Guardian. Retrieved 28 December 2017.