Samrawit Fikru

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Samrawit Fikru
Rayuwa
Haihuwa Asella (en) Fassara, 1990 (33/34 shekaru)
ƙasa Habasha
Karatu
Makaranta Q117007958 Fassara
HiLCoE College (en) Fassara
Sana'a
Sana'a entrepreneur (en) Fassara, computer scientist (en) Fassara da software developer (en) Fassara
Kyaututtuka

Samrawit Fikru (Amharic: Samerit ፍቅru) ƴar ƙasar Habasha ce masaniya a fannin kimiyyar kwamfuta, 'yar kasuwa, kuma ƴar kasuwan zamani wacce ita ce ta kafa kuma Shugabar na Hybrid Designs, kamfanin haɓaka software wanda ke samar da babbar manhaja ta ridesharing a ƙasar, RIDE.[1]

Rayuwar farko da ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Fikru a Asella, Habasha. Ta sami difloma a Injiniyanci na software daga MicroLink Information Technology College a shekarar 2004. Ta kammala karatu na BSc a fannin kimiyyar kwamfuta daga Makarantar HiLCoE na Kimiyyar Kwamfuta da Fasaha a shekara ta 2006.[2]

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

Fikru ta kafa kamfanin haɓaka software na Hybrid Designs a cikin shekarar 2014.[2] A wannan shekarar, Hybrid Designs sun fito da RIDE azaman sabis na ridesharing na tushen SMS. An sake buɗe shi azaman Mobile App tare da Call center a watan Yuli 2017.[3] RIDE ya samu kwarin guiwar wahalar da Fikru ta fuskanta na ƙoƙarin hayar taksi bayan dare a wurin aiki.[4] Har ila yau, ta so ta ƙirƙira sabis don magance matsalolin tsaro da kanta da sauran mutane suke ji a cikin ƙoƙarin neman motar haya, kuma ta haɓaka RIDE don taimakawa wajen magance waɗannan gibin.[2]

Tun daga shekarar 2020, app ɗin yana da dubun dubatar masu amfani kuma an sauke shi sama da sau 50,000.[5] Ma'aikatan ci gaba na app shine kashi 90% na mata.[6] Fikru na da burin zaburar da wasu mata da aikinta: "Kasuwancin mata yana karuwa sosai, yanzu muna bukatar ƙarin 'yan mata masu tasowa don samun kuɗin shiga don samar da dabarun kirkirar su."[7]

A cikin shekarar 2022, Fikru ta saki Sewasew, dandamali mai yawo don kiɗan Habasha.[8]

Girmamawa da kyaututtuka[gyara sashe | gyara masomin]

  • An karrama Fikru a matsayin ɗaya daga cikin Sauran Masu Canjin Fasaha na Duniya 100[9]
  • Nasarar da Fikru ta samu a matsayinta na 'yar kasuwa ta fasaha da kuma kwarin gwiwarta ga mata matasa an karrama ta ne ta hanyar shigar da ita cikin jerin mata 100 na BBC a shekarar 2022.[7]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Aidoo, Theodora (28 November 2019). "Samrawit Fikru, the tech genius behind Ethiopia's version of Uber whose staff is 90 percent female". Face2Face Africa. Retrieved 29 January 2023.
  2. 2.0 2.1 2.2 Berhane, Samson (15 April 2019). "Samrawit Fikru". Ethiopian Business Review. Retrieved 29 January 2023.
  3. "RIDE, Ethiopia's version of Uber, is opening up for women in male-dominated taxi business". Semonegna. 25 August 2018. Retrieved 30 January 2023.
  4. Adeyooye, Oluwafisayo Dorcas (8 February 2021). "Meet Samrawit Fikru, The Tech Genius Reforming Ethiopia's Transport Sector". BuiltInAfrica.io. Retrieved 30 January 2023.
  5. Moore, Janet (27 May 2020). "Ethiopian Entrepreneurs: Five Inspiring Women and Men to Watch". distant-horizons.com. Retrieved 31 January 2023.
  6. "Samrawit Fikru". RestOfWorld.org. Retrieved 30 January 2023.
  7. 7.0 7.1 Koba, Melchior (6 December 2022). "BBC 100 Women 2022: Who is on the list this year?". BBC. Retrieved 31 January 2023.
  8. "Teddy Afro Joins Samrawit Fikru's Streaming Platform Sewasew". Shega. 24 November 2022. Retrieved 31 January 2023.
  9. "Samrawit Fikru contributes to safer mobility with RIDE". WeAreTech.Africa. 27 May 2022. Retrieved 1 February 2023.